Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Đi du lịch với Công ty, người lao động có bị trừ ngày phép năm?

07/02/2020 10:16 AM

“Hằng năm, Công ty tôi có tổ chức cho toàn bộ nhân viên đi du lịch, và có thông báo ngày nào đi du lịch không trùng với Thứ 7, Chủ nhật thì sẽ trừ vào ngày phép năm của người lao động. Vậy có đúng hay không?” – Đây là thắc mắc của chị Thu Trang (Email: Thutrang92***@gmail.com).

Phép năm

Về vấn đề này, Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty TNHH THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Khoản 2 Điều 111 Bộ luật lao động 2012 quy định “Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động”. Như vậy, Công ty có quyền trừ phép năm cho những ngày đi du lịch mà không trùng với ngày nghỉ hàng tuần, ngày nghỉ Lễ, Tết. Trường hợp, nếu người lao động không đi du lịch với Công ty, vẫn làm việc bình thường thì không bị trừ ngày phép năm.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 6,224

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn