Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Nghỉ Tết trước kỳ trả lương tháng, NLĐ được tạm ứng bao nhiêu %?

17/01/2020 15:33 PM

“Công ty tôi trả lương tháng định kỳ vào ngày 2 của tháng kế tiếp, bởi vậy trong đợt nghỉ Tết Âm lịch năm 2020 người lao động nghỉ trước ngày nhận lương tháng 01/2020. Vậy người lao động có được tạm ứng tiền lương để chi tiêu trong dịp Tết hay không? Nếu được tạm ứng thì mức tối đa là bao nhiêu?” – Đây là thắc mắc của chị Thu Hồng (Email: ntthuhong***@gmail.com).

tạm ứng lương

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty TNHH THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Hiện hành, pháp luật không có quy định chi tiết về việc tạm ứng tiền lương trong thời gian nghỉ Tết Âm lịch mà việc tạm ứng lương được thực hiện theo Điều 100 của Bộ luật lao động 2012.

Cụ thể, người lao động được tạm ứng tiền lương theo điều kiện do hai bên thoả thuận.

Căn cứ vào quy định nêu trên, người lao động cần phải thỏa thuận với người sử dụng lao động về vấn đề này để được tạm ứng lương phù hợp với khả năng tài chính của doanh nghiệp, cũng như đảm bảo quyền lợi chính đáng của người lao động.

Lưu ý: Thực tế, nhiều doanh nghiệp cho người lao động tạm ứng lương với mức tối đa bằng số ngày đã làm việc trong tháng, hoặc bằng 50% mức tiền lương tháng.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 3,136

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn