Khuyến khích BV ký hợp đồng với công ty Luật về tư vấn pháp lý mang thai hộ

18/06/2021 10:30 AM

Bộ Y tế khuyến khích các bệnh viện ký hợp đồng với công ty Luật về tư vấn pháp lý liên quan đến mang thai hộ.

Khuyến khích BV ký hợp đồng với công ty Luật về tư vấn pháp lý mang thai hộ

Khuyến khích bệnh viện ký hợp đồng với công ty Luật về tư vấn pháp lý mang thai hộ (Ảnh minh họa)

Đây là nội dung tại Công văn 4870/BYT-BM-TE ngày 17/6/2021 về đề phòng mang thai hộ vì mục đích thương mại và lựa chọn giới tính thai nhi do Bộ Y tế ban hành.

Theo đó, để đảm bảo các giấy tờ pháp lý trong hồ sơ mang thai hộ:

- Khuyến khích các bệnh viện ký hợp đồng với công ty Luật về tư vấn pháp lý, trong đó cần có đầy đủ các điều khoản để ràng buộc trách nhiệm trong việc tư vấn pháp lý.

- Để bảo đảm xác định mối quan hệ thân thích cùng hàng giữa người mang thai hộ và người nhờ mang thai hộ, ngoài Giấy xác nhận của UBND xã, bệnh viện có thể yêu cầu gia đình cung cấp các giấy tờ có liên quan để đối chiếu.

Ngoài ra, đối với vấn đề xuất trình giấy tờ cá nhân khi khám thai, sinh đẻ:

Bệnh viện cần kiểm tra, đối chiếu kỹ giấy tờ cá nhận trong quá trình khám, chăm sóc, đỡ đẻ và giấy chứng sinh. Trường hợp không xuất trình được giấy tờ cá nhân, cần hết sức lưu ý, kiểm tra chặt chẽ để loại trừ khả năng đẻ thuê.

Tại khoản 22 Điều 3 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định:

Mang thai hộ vì mục đích nhân đạo là việc một người phụ nữ tự nguyện, không vì mục đích thương mại giúp mang thai cho cặp vợ chồng mà người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, bằng việc lấy noãn của người vợ và tinh trùng của người chồng để thụ tinh trong ống nghiệm, sau đó cấy vào tử cung của người phụ nữ tự nguyện mang thai để người này mang thai và sinh con.

Xem chi tiết tại Công văn 4870/BYT-BM-TE ngày 17/6/2021.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,040

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn