Sửa quy định về giá mua bán điện của dự án điện mặt trời mái nhà

15/03/2019 08:39 AM

Thông tư 05/2019/TT-BCT sửa đổi Thông tư 16/2017/TT-BCT về phát triển dự án và Hợp đồng mua bán điện mẫu áp dụng cho các dự án điện mặt trời có hiệu lực thi hành kể từ ngày 25/4/2019.

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Theo đó, giá mua bán điện của dự án điện mặt trời mái nhà được xác định như sau:

- Trước ngày 01/01/2018, giá mua bán điện là 2.086 đồng/kWh (chưa bao gồm thuế giá trị gia tăng, tương đương với 9,35 UScents/kWh, theo tỷ giá trung tâm của đồng Việt Nam với đô la Mỹ do Ngân hàng Nhà nước (NHNN) công bố ngày 10/4/2017 là 22.316 đồng/USD);

- Kể từ ngày 01/01/2018, giá mua bán điện áp dụng theo quy định tại khoản 1 Điều 16 Thông tư 05/2019 được điều chỉnh theo tỷ giá trung tâm của đồng Việt Nam so với đô la Mỹ do NHNN công bố vào ngày công bố tỷ giá cuối cùng của năm trước.

Như vậy, so với hiện hành, quy định mới xác định rõ thời điểm áp dụng giá mua bán điện của dự án điện mặt trời mái nhà. Đồng thời, tỷ giá trung tâm của đồng Việt Nam so với đô la Mỹ do NHNN công bố vào "ngày công bố tỷ giá cuối cùng" thay vì "ngày làm việc cuối cùng" của năm trước.

Thông tư 05/2019 còn bổ sung nội dung Hợp đồng mua bán điện mẫu cho các dự án điện mặt trời trên mái nhà quy định tại Phụ lục kèm theo và bãi bỏ khoản 2 Điều 18, Phụ lục 3 của Thông tư 16/2017/TT-BCT.

Châu Thanh

Chia sẻ bài viết lên facebook 2,413

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn