Người Việt Nam định cư nước ngoài có được phép kinh doanh BĐS tại Việt Nam?

22/08/2020 16:48 PM

Luật kinh doanh bất động sản 2014 quy định người Việt Nam định cư ở nước ngoài được kinh doanh bất động sản (BĐS) dưới các hình thức sau đây:

Ảnh minh hoạ

(1) Thuê nhà, công trình xây dựng để cho thuê lại;

(2) Đối với đất được Nhà nước giao thì được đầu tư xây dựng nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua;

(3) Đối với đất được Nhà nước cho thuê thì được đầu tư xây dựng nhà ở để cho thuê; đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng không phải là nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua;

(4) Đối với đất thuê của tổ chức, hộ gia đình, cá nhân thì được đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng để cho thuê theo đúng mục đích sử dụng đất;

(5) Nhận chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án BĐS của chủ đầu tư để xây dựng nhà, công trình xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua;

(6) Đối với đất thuê, đất nhận chuyển nhượng trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế thì được đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng để kinh doanh theo đúng mục đích sử dụng đất.

**Lưu ý:

Theo Luật Quốc tịch 2008, “Người Việt Nam định cư ở nước ngoài” bao gồm:

- Công dân Việt Nam;

- Người gốc Việt Nam cư trú, sinh sống lâu dài ở nước ngoài.

Căn cứ pháp lý:

- Khoản 2 và Khoản 3 Điều 11 Luật Kinh doanh bất động sản 2014;

- Khoản 3 Điều 3 Luật Quốc tịch Việt Nam 2008.

Thùy Liên

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 4,973

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn