Sửa đổi điều kiện thành lập phân hiệu trường trung cấp, cao đẳng

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
11/04/2022 08:29 AM

Chính phủ ban hành Nghị định 24/2022/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 143/2016/NĐ-CP, Nghị định 140/2018/NĐ-CP quy định về điều kiện đầu tư và hoạt động trong lĩnh vực giáo dục nghề nghiệp, trong đó sửa đổi điều kiện thành lập phân hiệu trường trung cấp, cao đẳng.

Sửa đổi điều kiện thành lập phân hiệu trường trung cấp, cao đẳng

Sửa đổi điều kiện thành lập phân hiệu trường trung cấp, cao đẳng (Ảnh minh họa)

Theo đó, điều kiện thành lập, cho phép thành lập phân hiệu trường trung cấp, cao đẳng như sau:

- Có địa điểm xây dựng cơ sở vật chất và vốn đầu tư thành lập, cho phép thành lập phân hiệu của trường trung cấp, trường cao đẳng tối thiểu bằng 25% diện tích đất sử dụng tối thiểu và vốn đầu tư thành lập, cho phép thành lập trường trung cấp, trường cao đẳng quy định tại khoản 3 và khoản 4 Điều 3 Nghị định 143/2016/NĐ-CP;

- Địa điểm phân hiệu đặt ở tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác với nơi đặt trụ sở chính của trường trung cấp, trường cao đẳng.

(Hiện nay, phân hiệu của trường trung cấp, cao đẳng được thành lập hoặc cho phép thành lập khi có đề án thành lập đáp ứng các điều kiện theo quy định của Thủ trưởng cơ quan quản lý nhà nước về giáo dục nghề nghiệp ở trung ương và phù hợp với quy hoạch mạng lưới cơ sở giáo dục nghề nghiệp đã được phê duyệt).

Nghị định 24/2022/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 01/6/2022.

Diễm My

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 951

Bài viết về

lĩnh vực Giáo dục

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn