Các trường hợp bị đình chỉ hành nghề dịch vụ kế toán từ 01/01/2020

07/08/2019 14:07 PM

Bộ Tài chính vừa ban hành Thông tư 44/2019/TT-BTC sửa đổi Thông tư 292/2016/TT-BTC hướng dẫn cập nhật kiến thức hàng năm cho kế toán viên hành nghề và người đăng ký hành nghề dịch vụ kế toán và Thông tư 296/2016/TT-BTC hướng dẫn về cấp, thu hồi và quản lý giấy chứng nhận đăng ký hành nghề dịch vụ kế toán.

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Hiện hành, kế toán viên hành nghề bị đình chỉ hành nghề dịch vụ kế toán theo quy định của pháp luật trong các trường hợp sau:

- Các trường hợp quy định tại điểm a, c, d khoản 6 Điều 69 Luật Kế toán;

- Kế toán viên hành nghề không có đủ số giờ cập nhật kiến thức hàng năm theo quy định của Bộ Tài chính;

- Kế toán viên hành nghề vi phạm các trách nhiệm quy định tại khoản 1, 5, 6, 7, 8 Điều 15 Thông tư 296/2016/TT-BTC;

- Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

Tuy nhiên, Thông tư 44/2019/TT-BTC bãi bỏ quy định tại khoản 1 Điều 15 Thông tư 296/2016/TT-BTC.

Từ ngày 01/01/2020, kế toán viên hành nghề không còn trách nhiệm gửi Báo cáo duy trì điều kiện hành nghề dịch vụ kế toán hàng năm cho Bộ Tài chính thông qua doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kế toán, hộ kinh doanh dịch vụ kế toán theo mẫu quy định tại Phụ lục số 08/ĐKHN ban hành kèm theo Thông tư 296/2016/TT-BTC.

Đồng thời, sửa đổi điểm c khoản 1 Điều 12 Thông tư 296/2016/TT-BTC như sau:

"Kế toán viên hành nghề vi phạm các trách nhiệm quy định tại khoản 5, 6, 7, 8 Điều 15 Thông tư 296/2016/TT-BTC".

Như vậy, so với hiện hành, Thông tư 44/2019/TT-BTC đã bỏ 01 trường hợp bị đình chỉ hành nghề dịch vụ kế toán.

Thông tư 44/2019/TT-BTC chính thức có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2020.

Châu Thanh

Chia sẻ bài viết lên facebook 649

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn