Người tốt nghiệp ĐH loại giỏi có thể được tuyển thẳng vào công chức xã

26/04/2019 10:34 AM

Đây là trường hợp đặc biệt trong tuyển dụng công chức cấp xã được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 34/2019/NĐ-CP ngày 24/4/2019.

Tổng hợp Nghị định về cán bộ, công chức cấp xã và người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã, ở thôn, tổ dân phố

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Theo đó, căn cứ điều kiện đăng ký dự tuyển công chức cấp xã quy định tại Điều 6 Nghị định 112/2011/NĐ-CP và yêu cầu công việc, Chủ tịch UBND cấp huyện được tuyển dụng không qua thi tuyển, xét tuyển đối với các trường hợp đặc biệt sau:

- Người tốt nghiệp đại học đạt loại giỏi ở trong nước hoặc đạt loại khá trở lên ở nước ngoài, có chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với chức danh công chức cần tuyển dụng;

- Người có trình độ từ đại học trở lên có chuyên ngành đào tạo phù hợp với chức danh công chức cần tuyển dụng, có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc và có ít nhất 05 năm công tác trong lĩnh vực cần tuyển dụng.

Công chức cấp xã được bầu giữ chức vụ quy định là cán bộ cấp xã khi thôi đảm nhiệm chức vụ (không trong thời hạn bị kỷ luật) thì được Chủ tịch UBND cấp huyện xem xét, tiếp nhận trở lại.

Trường hợp không còn vị trí chức danh công chức cấp xã thì giải quyết chế độ, chính sách theo quy định của pháp luật.

Việc tuyển dụng công chức cấp xã đối với các trường hợp đặc biệt nêu trên, Chủ tịch UBND cấp huyện phải thành lập Hội đồng kiểm tra, sát hạch.

Nghị định 34/2019/NĐ-CP có hiệu lực thi hành từ ngày 25/6/2019 và bãi bỏ Điều 9, khoản 3 Điều 19 Nghị định 92/2009/NĐ-CP; bãi bỏ Nghị định 29/2013/NĐ-CP.

Châu Thanh

Chia sẻ bài viết lên facebook 28,187

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn