Bằng lái xe quá hạn do giãn cách có phải thi lại lý thuyết?

04/10/2021 08:43 AM

Hiện hành, theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT, người có giấy phép lái xe (GPLX) quá hạn trên 3 tháng đến dưới 1 năm sẽ phải thi sát hạch lại lý thuyết. Với GPLX quá hạn trên 1 năm sẽ phải thi lại cả lý thuyết và thực hành.

Bằng lái xe quá hạn do giãn cách có phải thi lại lý thuyết?

Bằng lái xe quá hạn do giãn cách có phải thi lại lý thuyết?

Tuy nhiên, Bộ GTVT đã có Công văn 10234/BGTVT-ATGT ngày 29/9/2021 về cấp đổi, cấp lại GPLX tại các địa phương áp dụng Chỉ thị 16.

Cụ thể, Bộ GTVT đề nghị tạo điều kiện, cho phép cho người cư trú, người thực hiện nhiệm vụ trên địa bàn áp dụng Chỉ thị 16 được thực hiện thủ tục cấp đổi, cấp lại GPLX như sau:

- Ngày hết hạn của GPLX để thực hiện thủ tục cấp đổi, cấp lại theo quy định tại Điều 36, Điều 38, Điều 39, Điều 40, Điều 41 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT được tính bằng ngày hết hạn thực tế ghi trên giấy phép lái xe cộng thêm thời gian địa phương áp dụng Chỉ thị 16.

- Thời gian thực hiện thủ tục cấp đổi, cấp lại GPLX là 1 tháng kể từ ngày địa phương kết thúc áp dụng Chỉ thị 16, đồng thời áp dụng theo từng đợt địa phương áp dụng Chỉ thị 16.

Ví dụ địa phương giãn cách 5 tháng từ ngày 27/5/2021 đến ngày 27/10/2021, người có GPLX hết hạn từ ngày 27/5/2021 thì bị quá hạn 5 tháng tính đến 27/10/2021.

Ngày tính hết hạn GPLX để làm căn cứ thực hiện thủ tục đổi GPLX trong trường hợp trên là từ ngày hết giãn cách (ngày 27/10/2021). Như vậy, người có GPLX quá hạn 5 tháng như trên, khi đi đổi GPLX trong thời gian 01 tháng kể từ ngày hết giãn cách sẽ không phải thi lại lý thuyết.

Công văn 10234/BGTVT-ATGT được Bộ GTVT ban hành ngày 29/9/2021.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 3,435

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn