Phạt đến 400.000 đồng khi tự ý thay đổi màu sơn xe ô tô

31/10/2019 14:26 PM

Anh Trần Minh Trung (TP.HCM) thắc mắc: “Vừa rồi, tôi có mua một chiếc ô tô 07 chỗ. Do không hợp phong thủy nên tôi muốn đổi màu xe, nhưng tôi nghe nói tự ý sơn lại xe sẽ bị phạt. Xin hỏi có thật vậy không? Và nếu có thì bị phạt bao nhiêu? Tôi xin cảm ơn.”

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Theo quy định tại khoản 2 Điều 55 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định: “Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt".

Cụ thể, khoản 2 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, quy định phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

- Lắp kính chắn gió, kính cửa của xe không phải là loại kính an toàn;

- Tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe;

- Không thực hiện đúng quy định về biển số, quy định về kẻ chữ trên thành xe và cửa xe; trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ Khoản 2 Điều 28, Điểm b Khoản 3 Điều 37 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Như vậy, hành vi tự ý thay đổi màu sơn xe ô tô có thể bị phạt lên đến 400.000 đồng đối với ô tô.

Ngoài ra, theo khoản 15 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, người vi phạm còn bị buộc phải khôi phục lại nhãn hiệu, màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe.

Do đó, để tránh trường hợp bị xử phạt vì tự ý đổi màu xe, bạn cần thực hiện đổi lại Giấy chứng nhận đăng ký xe theo đúng quy định tại Thông tư 15/2014/TT-BCA.

Tường Vy

Chia sẻ bài viết lên facebook 1,190

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn