Các trường hợp giáo viên nghỉ việc riêng được hưởng nguyên lương

10/09/2019 08:49 AM

Cô Đoàn Thu Trang (Email: Thutrang***@gmail.com) có hỏi: “Giáo viên nghỉ việc riêng để đi ăn đám cưới người thân có được hưởng nguyên lương hay không? Trường hợp nào giáo viên nghỉ việc riêng sẽ được hưởng nguyên lương? Rất mong THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp giúp tôi. Trân trọng cảm ơn!”.

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 116 Bộ luật lao động 2012, giáo viên sẽ được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

- Giáo viên kết hôn được nghỉ 03 ngày;

- Con của giáo viên kết hôn được nghỉ 01 ngày;

- Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng của giáo viên chết; vợ của giáo viên chết hoặc chồng của giáo viên chết; con của giáo viên chết được nghỉ 03 ngày.

Bạn sẽ gặp nhiều rủi ro nếu để lộ thông tin Chứng minh nhân dân

giáo viên nghỉ việc riêng

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Như vậy, nếu trường hợp cô Đoàn Thu Trang nghỉ việc riêng để đi ăn đám cưới của người thân ở đây là con của mình thì được nghỉ 01 ngày và hưởng nguyên lương; nếu người thân khác (không phải là con của mình) thì cô Đoàn Thu Trang sẽ không được hưởng lương vào ngày nghỉ việc riêng này.

Hữu Phạm

Chia sẻ bài viết lên facebook 23,500

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn