Có được đặt cược trận Việt Nam – Campuchia ngày 24/11 không?

23/11/2018 09:28 AM

“Ngày 24/11/2018, đội tuyển bóng đá nam quốc gia Việt Nam sẽ có trận đấu với Campuchia trong giải AFF Suzuki Cup, tôi muốn đặt cược vài triệu đồng trong trận này để có động lực cổ vũ nhiệt tình hơn cho đội nhà. Vậy có vi phạm pháp luật hay không? Trân trọng cảm ơn!” – Đây là thắc mắc của anh Nguyễn Tuấn M*** (Nhà Bè, TP.Hồ Chí Minh).

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

- Quyết định 1064/QĐ-BVHTTDL ngày 28/3/2018, công bố danh mục trận đấu, giải thi đấu bóng đá quốc tế được lựa chọn làm căn cứ kinh doanh đặt cược năm 2018 (đợt 1) do Bộ Văn hóa, thể thao và du lịch ban hành thì cấm đặt cược các trận đấu có các đội tuyển bóng đá Việt Nam hoặc các Câu lạc bộ bóng đá của Việt Nam tham dự.

Như vậy, anh Nguyễn Tuấn M*** không được đặt cược trận Việt Nam – Campuchia vào ngày mai (24/11/2018).

- Nếu đặt cược trận Việt Nam – Campuchia thì tùy vào mức độ vi phạm mà bị xử phạt hành chính về hành vi đánh bạc trái phép (theo Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP) hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc (theo Điều 321 Bộ luật hình sự 2015, đã được sửa đổi, bổ sung năm 2017). Cụ thể như sau:

Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

…                  

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Thanh Hữu

Chia sẻ bài viết lên facebook 1,062

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn