Sinh con vào tháng mấy sẽ được nhiều quyền lợi nhất?

19/03/2018 15:20 PM

Chị Đào Thị Châu (Email: Daothichau26***@gmail.com) thắc mắc: “Tôi nghe nhiều người nói, trong cùng một năm nhưng nếu sinh con vào thời gian khác nhau thì mức trợ cấp một lần khi sinh con là khác nhau, như vậy có đúng hay không? Nên sinh con vào tháng mấy sẽ được nhiều quyền lợi nhất? Xin cảm ơn!”.

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Hiện tại, mức trợ cấp một lần khi sinh con bằng 02 tháng lương cơ sở tại thời điểm sinh con. Như vậy, mức trợ cấp một lần khi sinh con phụ thuộc vào mức lương cơ sở tại thời điểm đó.

Đơn cử, trong năm 2018, nếu sinh con từ tháng 1 đến tháng 6/2018 thì mức trợ cấp một lần khi sinh con là 2.600.000 đồng; nếu sinh con từ tháng 7 đến tháng 12/2018 thì mức trợ cấp một lần khi sinh con là 2.780.000 đồng.

Ảnh minh họa

Nội dung nêu trên được căn cứ vào: Khoản 7 Điều 3 Nghị quyết 49/2017/QH14 về dự toán ngân sách nhà nước năm 2018; Khoản 2 Điều 3 Nghị định 47/2017/NĐ-CP quy định mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang; Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội 2014.

Thanh Hữu

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 33,710

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn