HỎI - ĐÁP VỀ COVID-19 25/04/2020 16:59 PM

Gặp khó khăn do Covid-19 có được nhận BHXH một lần?

25/04/2020 16:59 PM

"Người lao động đã nghỉ việc và không tham gia bảo hiểm xã hội nữa, do ảnh hưởng của dịch bệnh Covid-19 nên người lao động rất khó khăn và muốn nhận bảo hiểm xã hội một lần luôn thì có được không?" - Đây là thắc mắc của bạn Kiều Trinh.

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Căn cứ Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP thì người lao động được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu có yêu cầu và thuộc một trong các trường hợp sau đây:

(1) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

(2) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

(3) Ra nước ngoài để định cư;

(4) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

Như vậy, có thể thấy dịch bệnh không phải là một trong các trường hợp để giải quyết chế độ bảo hiểm xã hội một lần cho người lao động. Do đó, người lao động sẽ không được giải quyết nhận bảo hiểm xã hội một lần với lý do gặp khó khăn do ảnh hưởng của dịch bệnh Covid-19.

Thanh Lợi

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 8,893

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn