Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn số 1724/BXD-HĐXD về việc điều kiện năng lực hoạt động xây dựng do Bộ Xây dựng ban hành

Số hiệu: 1724/BXD-HĐXD Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Bộ Xây dựng Người ký: Cao Lại Quang
Ngày ban hành: 22/08/2008 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ XÂY DỰNG
-----

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
-------

Số: 1724/BXD-HĐXD
V/v: Điều kiện năng lực HĐXD

Hà Nội, ngày  22 tháng 8 năm 2008

 

Kính gửi: Thanh tra Sở Xây dựng tỉnh Bình Thuận

Bộ Xây dựng nhận được văn bản số 192 CV/TTXD ngày 08/7/2008 của Thanh tra Sở Xây dựng tỉnh Bình Thuận xin ý kiến một số nội dung liên quan đến điều kiện năng lực hoạt động xây dựng. Sau khi nghiên cứu, Bộ Xây dựng có ý kiến như sau:

1. Theo quy định của Luật Doanh nghiệp thì hoạt động xây dựng thuộc lĩnh vực kinh doanh có điều kiện, khi tham gia thực hiện công việc xây dựng cụ thể mới yêu cầu phải đáp ứng đủ điều kiện năng lực phù hợp với loại và cấp công trình theo quy định. Điều kiện năng lực của tổ chức, cá nhân và phạm vi hoạt động xây dựng được quy định tại Chương V, Nghị định 16/2005/NĐ-CP ngày 07/02/2005 của Chính phủ về quản lý đầu tư xây dựng công trình. Theo đó, năng lực hoạt động xây dựng của tổ chức được phân thành hai hạng, tương ứng với mỗi hạng là phạm vi được phép hoạt động.

Theo quy định của pháp luật về xây dựng, năng lực của tổ chức khi tham gia hoạt động xây dựng được xác định trên cơ sở năng lực của các cá nhân trong tổ chức và kinh nghiệm hoạt động của tổ chức đó. Nghị định 16/2005/NĐ-CP và Thông tư số 12/2005/TT-BXD của Bộ Xây dựng đã quy định các tổ chức chưa đủ điều kiện xếp hạng được thực hiện tư vấn xây dựng các dự án có quy mô nhỏ nhất, đó là những dự án chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật (7 tỷ trở xuống) và thi công các công trình cấp thấp nhất (cấp IV). Khi đã thực hiện được một số dự án hoặc công trình thì khi đó mới đủ điều kiện để được xếp vào hạng 2.

Tuy nhiên, điều kiện năng lực của các tổ chức khi chưa đủ để được xếp hạng cũng vẫn phải tuân thủ các quy định chung về điều kiện năng lực quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 48 của Nghị định 16/2005/NĐ-CP. Đó là các cá nhân khi thực hiện các công việc cụ thể phải có văn bằng, chứng chỉ đào tạo phù hợp với công việc đảm nhận do các cơ sở đào tạo hợp pháp cấp.

2. Hiện nay không có quy định cấm giám đốc vừa là chủ nhiệm, chủ trì thiết kế; giám đốc đơn vị cũng đồng thời là giám đốc ban quản lý dự án, chỉ huy trưởng công trường. Do đó, những trường hợp này là không vi phạm pháp luật về xây dựng.

Trên đây là ý kiến của Bộ Xây dựng, đề nghị Thanh tra Sở Xây dựng tỉnh Bình Thuận nghiên cứu để thực hiện.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên
-VP,HĐXD,(NTH-04)  

KT. BỘ TRƯỞNG
THỨ TRƯỞNG




Cao Lại Quang

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn số 1724/BXD-HĐXD về việc điều kiện năng lực hoạt động xây dựng do Bộ Xây dựng ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


3.399

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 34.204.202.44