Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 136/BXD-KTXD điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng do Bộ Xây dựng ban hành

Số hiệu: 136/BXD-KTXD Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Bộ Xây dựng Người ký: Phạm Văn Khánh
Ngày ban hành: 24/07/2012 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ XÂY DỰNG
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 136/BXD-KTXD
V/v: điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng.

Hà Nội, ngày 24 tháng 7 năm 2012

 

Kính gửi: Hội doanh nghiệp nhỏ và vừa tỉnh Hà Tĩnh

Bộ Xây dựng nhận được văn bản số 07/CV-HDN ngày 21/6/2012 của Hội doanh nghiệp nhỏ và vừa tỉnh Hà Tĩnh đề nghị hướng dẫn điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng. Sau khi xem xét, Bộ Xây dựng có ý kiến như sau:

1. Việc điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng thực hiện theo nội dung hợp đồng đã ký kết giữa các bên và phù hợp với các quy định của pháp luật tương ứng với từng thời kỳ. Đối với các hợp đồng xây dựng thực hiện theo quy định tại Nghị định số 48/2010/NĐ-CP ngày 07/5/2010 của Chính phủ về hợp đồng trong hoạt động xây dựng, thì việc điều chỉnh giá hợp đồng thực hiện theo quy định tại Mục 5 Chương II của Nghị định này; các trường hợp, loại hợp đồng được điều chỉnh giá đã được quy định cụ thể tại Điều 36 Nghị định số 48/2010/NĐ-CP. Theo đó, việc điều chỉnh giá hợp đồng chỉ áp dụng đối với hợp đồng theo đơn giá cố định, đơn giá điều chỉnh và hợp đồng theo thời gian. Việc điều chỉnh giá nguyên liệu, nhiên liệu và vật liệu được quy định như sau:

- Đối với hợp đồng theo đơn giá cố định và hợp đồng theo thời gian thì khi giá nhiên liệu, vật tư, thiết bị do Nhà nước áp dụng biện pháp bình ổn giá theo quy định của Pháp lệnh giá có biến động bất thường hoặc khi nhà nước thay đổi chính sách về thuế, tiền lương ảnh hưởng trực tiếp đến giá hợp đồng thì được điều chỉnh đơn giá nếu được phép của cấp quyết định đầu tư và các bên có thoả thuận trong hợp đồng.

- Đối với hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh thì về nguyên tắc là được điều chỉnh giá khi giá nguyên liệu, nhiên liệu và vật liệu có sự biến động (tăng, giảm) so với mặt bằng giá nguyên liệu, nhiên liệu và vật liệu tại thời điểm 28 ngày trước ngày đóng thầu và được điều chỉnh cho tất cả các loại vật liệu, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác trong hợp đồng.

Như vậy, đối với những hợp đồng được phép điều chỉnh giá, thì Nghị định số 48/2010/NĐ-CP không quy định mức biến động giá của các loại nguyên liệu, nhiên liệu, vật liệu và thiết bị. Trường hợp các bên có thỏa thuận hạn chế phạm vi điều chỉnh (ví dụ như mức biến động giá trên 5% mới được điều chỉnh) thì trong hợp đồng các bên phải thỏa thuận về nội dung này.

2. Việc điều chỉnh tổng mức đầu tư thực hiện theo quy định tại Điều 7 Nghị định số 112/2009/NĐ-CP ngày 14/12/2009 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình. Theo đó, Nghị định số 112/2009/NĐ-CP cũng không có quy định khi giá nguyên liệu, nhiên liệu, vật liệu và thiết bị biến động trên 5% thì được điều chỉnh tổng mức đầu tư của dự án.

Hội doanh nghiệp nhỏ và vừa tỉnh Hà Tĩnh căn cứ hướng dẫn trên để tổ chức thực hiện.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- UBND tỉnh Hà Tĩnh;
- Lưu: VT, Vụ KTXD. T06.

TL. BỘ TRƯỞNG
VỤ TRƯỞNG VỤ KINH TẾ XÂY DỰNG




Phạm Văn Khánh

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 136/BXD-KTXD điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng do Bộ Xây dựng ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


5.872

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 3.230.76.196