Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Thành Viên

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn số 69/BXD-QLN về việc chuyển nhượng quyền cho thuê căn hộ do Bộ Xây dựng ban hành

Số hiệu: 69/BXD-QLN Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Bộ Xây dựng Người ký: Nguyễn Mạnh Hà
Ngày ban hành: 08/09/2008 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ XÂY DỰNG
-----

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 69/BXD-QLN
V/v: Chuyển nhượng quyền cho thuê căn hộ

Hà Nội, ngày 8 tháng 9 năm 2008

 

Kính gửi: Tổng cục Thuế - Bộ Tài chính.

Bộ Xây dựng nhận được công văn số 3140/ TCT– CS ngày 20/8/2008 Tổng cục Thuế - Bộ Tài chính gửi Bộ Xây dựng đề nghị cho ý kiến về hoạt động chuyển nhượng quyền cho thuê căn hộ đối với Công ty TNHH Indochina Riverside Towers . Sau khi nghiên cứu Bộ Xây dựng có ý kiến như sau :

Tại Tiết a Khoản 1 Điều 67 Nghị định 90/2006/NĐ-CP ngày 6/9/2006 của Chính phủ Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Nhà ở quy định: “ Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức, cá nhân nước ngoài thuê nhà tại Việt nam: 1. Đối tượng và điều kiện được thuê nhà ở bao gồm: a/ Tổ chức, cá nhân nước ngoài được phép vào Việt Nam có thời hạn ba tháng liên tục trở lên;..” Như vậy, đối với các tổ chức, cá nhân nước ngoài chưa được phép vào Việt Nam thì không được thuê nhà ở tại Việt Nam, do đó Công ty IRT ký kết hợp đồng cho các tổ chức nước ngoài thuê căn hộ khi các tổ chức đó chưa được phép vào Việt nam là trái với quy định của pháp luật.

Từ quy định trên, Bộ Xây dựng thống nhất với ý kiến của Tổng cục Thuế – Bộ Tài chính về hợp đồng đã ký giữa Công ty IRT với các tổ chức nước ngoài được quyền thuê căn hộ tại Việt nam, khi các tổ chức đó chưa được phép vào Việt Nam là trái với quy định của pháp luật, do đó các tổ chức nước ngoài không được phép uỷ quyền cho Công ty IRT bán lại quyền thuê căn hộ .  

Trên đây là ý kiến của Bộ Xây dựng về hoạt động chuyển nhượng quyền thuê căn hộ tại Công ty TNHH Indochina Riverside Towers. Trong quá trình thực hiện nếu có vướng mắc, đề nghị Tổng cục Thuế phản ánh kịp thời về Bộ Xây dựng để phối hợp nghiên cứu giải quyết./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- Lưu VP, PC, HĐXD, QLN (2).

TL. BỘ TRƯỞNG
CỤC TRƯỞNG CỤC QUẢN LÝ NHÀ
VÀ THỊ TRƯỜNG BẤT ĐỘNG SẢN




Nguyễn Mạnh Hà

 

tin noi bat
Thông báo khi VB này bị sửa đổi, bổ sung, có hoặc hết hiệu lực
Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn số 69/BXD-QLN về việc chuyển nhượng quyền cho thuê căn hộ do Bộ Xây dựng ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


3.222
DMCA.com Protection Status

IP: 54.221.9.6