Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Thành Viên

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 1769/CT-TTHT năm 2017 về chính sách thuế thu nhập doanh nghiệp đối với các khoản chi mời chuyên gia sang đào tạo do Cục Thuế thành phố Hà Nội ban hành

Số hiệu: 1769/CT-TTHT Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Cục thuế thành phố Hà Nội Người ký: Mai Sơn
Ngày ban hành: 16/01/2017 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP HÀ NỘI
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 1769/CT-TTHT
V/v giải đáp chính sách thuế.

Hà Nội, ngày 16 tháng 01 năm 2017

 

Kính gửi: Công ty TNHH TM và DV kỹ thuật Việt Thái
(Địa chỉ: Tầng 8, 434 Trần Khát Chân, Q.Hai Bà Trưng, TP Hà Nội
MST: 0101298985)

Trả lời nội dung vướng mắc của Công ty TNHH TM và DV kỹ thuật Việt Thái tại Hội nghị gặp mặt, đối thoại doanh nghiệp của UBND TP Hà Nội ngày 28/11/2016 hỏi về chính sách thuế, Cục Thuế TP Hà Nội có ý kiến như sau:

Câu hỏi:

Việt Thái là một doanh nghiệp chuyên hoạt động kinh doanh trang thiết bị y tế với thâm niên 14 năm và liên tục là đại diện trực tiếp của các nhà sản xuất nổi tiếng trên thế giới (80% từ Mỹ, 20% từ các nước phát triển như Đức, Pháp, Nhật, Canada,...) chúng tôi đã có những hoạt động tích cực đóng góp cho chuyên môn như mời chuyên gia đầu ngành ni tiếng trên thế giới và khu vc sang đào to cho bác s của Việt Nam hoc mời các bác s của Việt Nam tham gia các khóa đào to trong nước và nước ngoài, nhưng những chi phí này nếu không gắn với các hợp đồng đã ký kết thì sẽ không được thuế chấp nhận cho vào chi phí marketing. Mà chúng tôi xét thấy việc đầu tư này của chúng tôi không thể ép buộc hay gắn kết các bệnh viện vào trong các hợp đồng mua bán trang thiết bị y tế sau đó, vì việc đầu tư cho nguồn nhân lực cần phải thực hiện trước và là đầu tư lâu dài. Vậy kính mong UBND TP Hà Nội và các lãnh đạo của Thành phố cùng ngành thuế xem xét vấn đề này.

Trả lời:

- Căn cứ Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) như sau:

“Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng.

2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

2.30. Các khoản chi không tương ứng với doanh thu tính thuế, trừ các khoản chi sau:

- Khoản chi cho hoạt động giáo dục nghề nghiệp và đào tạo nghề nghiệp cho người lao động bao gồm:

+ Chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, thiết bị dùng để hoạt động giáo dục nghề nghiệp, vật liệu thực hành, các chi phí khác h trợ cho người học.

+ Chi phí đào tạo của doanh nghiệp cho người lao động được tuyển dụng vào làm việc tại doanh nghiệp.”

Căn cứ quy định trên, trường hợp Công ty có phát sinh các khoản chi mời chuyên gia sang đào tạo, mời bác sỹ tham gia các khóa đào tạo trong và ngoài nước nếu khoản chi này gắn với hoạt động sản xuất, kinh doanh của Công ty và chứng minh được đây là chi phí marketing, đồng thời đáp ứng điều kiện quy định tại Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 của Bộ Tài chính thì được trừ đi khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

Cục Thuế TP Hà Nội trả lời để Công ty được biết và thực hiện./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- Đ/c Cục trưởng (để báo cáo);
- Sở KH&ĐT H
à Nội;
-
P.PC; CCT Hai Bà Trưng;
- L
ưu: VT, TTHT. (8; 4)

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Mai Sơn

 

tin noi bat
Thông báo khi VB này bị sửa đổi, bổ sung, có hoặc hết hiệu lực
Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 1769/CT-TTHT năm 2017 về chính sách thuế thu nhập doanh nghiệp đối với các khoản chi mời chuyên gia sang đào tạo do Cục Thuế thành phố Hà Nội ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


184
DMCA.com Protection Status

IP: 54.81.150.27