Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 16135/BTC-TCHQ về thực hiện Chỉ thị số 29/2008/CT-TTg của Thủ tướng Chính phủ do Bộ Tài chính ban hành

Số hiệu: 16135/BTC-TCHQ Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Bộ Tài chính Người ký: Đỗ Hoàng Anh Tuấn
Ngày ban hành: 31/12/2008 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 16135/BTC-TCHQ
V/v thực hiện Chỉ thị số 29/2008/CT-TTg ngày 02/10/2008 của Thủ tướng Chính phủ

Hà Nội, ngày 31 tháng 12 năm 2008

 

Kính gửi:

- Bộ Công thương.
- Bộ Xây dựng.

Quá trình thực hiện Chỉ thị số 29/2008/CT-TTg ngày 02/10/2008 của Thủ tướng Chính phủ về việc tiếp tục tăng cường công tác quản lý nhà nước đối với các hoạt động khảo sát, thăm dò, khai thác, vận chuyển, tiêu thụ cát, sỏi lòng sông và cát biển đã phát sinh vướng mắc tại một số Cục Hải quan địa phương, cụ thể như sau:

1) Điểm 5 Chỉ thị số 29/2008/CT-TTg có quy định: trước mắt, tạm dừng việc xuất khẩu cát, sỏi xây dựng bao gồm cát, sỏi lòng sông và cát biển. Đối với các hợp đồng xuất khẩu cát, sỏi xây dựng đã được ký trước ngày 30/11/2008 thì vẫn được thực hiện cho đến khi kết thúc hợp đồng.

Theo nội dung trên và điểm a, khoản 1, Điều 12 Nghị định số 12/2006/NĐ-CP ngày 23/01/2006 của Chính phủ thì mặt hàng cát có nguồn gốc của Campuchia kinh doanh theo phương thức tạm nhập tái xuất phải có văn bản cho phép của Bộ Công thương thì Hải quan mới làm thủ tục tạm nhập tái xuất (vì mặt hàng cát thuộc mặt hàng tạm ngừng xuất khẩu nên phải có giấy phép của Bộ Công thương).

2) Thực tế đang tồn tại vướng mắc sau:

Đối với các lô hàng đã làm thủ tục tạm nhập tại Chi cục Hải quan cửa khẩu Vĩnh Xương, Chi cục Hải quan cửa khẩu Thường Phước đã tái xuất hoặc chưa tái xuất tại Chi cục Hải quan cửa khẩu cảng Sài Gòn KV3 (Cục Hải quan TP. Hồ Chí Minh)/ Chi cục Hải quan cửa khẩu cảng Cần Thơ (Cục Hải quan TP.Cần Thơ).

Theo quy định tại khoản 5, Điều 12 Nghị định số 12/2006/NĐ-CP ngày 23/01/2006 của Chính phủ thì hàng hóa kinh doanh theo phương thức tạm nhập tái xuất được thực hiện trên cơ sở 02 hợp đồng riêng biệt, hợp đồng xuất khẩu và hợp đồng nhập khẩu do thương nhân Việt Nam ký với thương nhân nước ngoài. Hợp đồng xuất khẩu có thể ký trước hoặc ký sau hợp đồng nhập khẩu.

Như vậy, trường hợp thương nhân Việt Nam đã ký hợp đồng xuất khẩu trước ngày 30/11/2008 có thuộc đối tượng điều chỉnh tại điểm 5 Chỉ thị 29/CT-TTg không? Theo đó, thương nhân đã làm thủ tục tạm nhập và đã làm thủ tục tái xuất hoặc chưa tái xuất hoặc chưa tạm nhập có phải xin giấy phép của Bộ Công thương không?

Bộ Tài chính đề xuất:

Đối với hợp động xuất khẩu cát có nguồn gốc của Campuchia do thương nhân Việt Nam ký với thương nhân nước ngoài ký trước ngày 30/11/2008 thì thương nhân Việt Nam được thực hiện thủ tục tạm nhập tái xuất cát cho đến khi kết thúc hợp đồng xuất khẩu cát, không phải có giấy phép của Bộ Công thương. Trường hợp hợp đồng xuất khẩu cát có nguồn gốc của Campuchia ký sau ngày 30/11/2008 thì thương nhân Việt Nam phải xin giấy phép của Bộ Công thương.

Bộ Tài chính đề nghị Quý Bộ sớm có ý kiến về vấn đề trên để Bộ Tài chính chỉ đạo Tổng cục Hải quan thực hiện ./.

 

 

KT. BỘ TRƯỞNG
THỨ TRƯỞNG




Đỗ Hoàng Anh Tuấn

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 16135/BTC-TCHQ về thực hiện Chỉ thị số 29/2008/CT-TTg của Thủ tướng Chính phủ do Bộ Tài chính ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


2.920

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn

DMCA.com Protection Status
IP: 3.215.77.193