Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn của 2984/TCT-CS về hạch toán thuế giá trị gia tăng do Tổng cục Thuế banh hành

Số hiệu: 2984/TCT-CS Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Thuế Người ký: Phạm Duy Khương
Ngày ban hành: 27/07/2007 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 2984/TCT-CS
V/v: hạch toán thuế GTGT

Hà Nội, ngày 27 tháng 7 năm 2007

 

Kính gửi: Chi nhánh Ngân hàng ANZ Tp Hồ Chí Minh
(11 Công tường Mê Linh, Quận 1, TP Hồ Chí Minh)

Trả lời công văn 2711/ANZ ngày 27/11/2006 của Chi nhánh Ngân hàng ANZ (ANZ) về việc hạch toán thuế GTGT, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Tại Điểm 1b Điều 9 Nghị định số 158/2003/NĐ-CP ngày 10/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế GTGT và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế GTGT quy định: “Thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hoá, dịch vụ mua vào dùng đồng thời cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng và không chịu thuế giá trị gia tăng thì chỉ được khấu trừ số thuế đầu vào của hàng hoá, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng.

Cơ sở kinh doanh phải hạch toán riêng thuế đầu vào được khấu trừ và không được khấu trừ; trường hợp không hạch toán riêng được thì được khấu trừ theo tỷ lệ (%) giữa doanh số chịu thuế so với tổng doanh số bán ra”.

Căn cứ hướng dẫn trên, trường hợp Chi nhánh Ngân hàng ANZ có phát sinh thuế GTGT đầu vào dùng cho cả dịch vụ chịu thuế GTGT và không chịu thuế GTGT mà không hạch toán riêng được thì Chi nhánh được khấu trừ theo tỷ lệ (%) giữa doanh số của dịch vụ chịu thuế GTGT so với tổng doanh số của Chi nhánh theo quy định.

Việc hạch toán chi phí theo từng bộ phận chức năng của Chi nhánh dựa theo tiêu chí diện tích sử dụng cho dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế GTGT theo công văn số 15221/TC-CĐKT ngày 29/11/2005 của Bộ Tài chính chỉ phục vụ cho mục đích kế toán, không phục vụ cho mục đích tính thuế.

Trường hợp Chi nhánh đã hạch toán thuế GTGT đầu vào theo hướng dẫn tại công văn số 2415/TCT-ĐTNN ngày 5/8/2004 và công văn số 27/TCT-ĐTNN ngày 05/1/2005 và đã được cơ quan thuế quyết toán thuế thì không xử lý lại.

Tổng cục Thuế trả lời để Chi nhánh Ngân hàng ANZ được biết và thực hiện./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên
- Cục thuế TP. Hồ Chí Minh
- Vụ PC, CST, CĐKT
- Lưu: VT, HT, PC, CS(3b)

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Phạm Duy Khương

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn của 2984/TCT-CS về hạch toán thuế giá trị gia tăng do Tổng cục Thuế banh hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


3.565

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn

DMCA.com Protection Status
IP: 34.204.185.54