Mất Sổ đoàn viên, Thẻ đoàn viên làm lại thế nào?

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
04/08/2022 10:44 AM

“Em vừa bị mất Thẻ đoàn viên và sổ đoàn thì có được cấp lại không?” - Câu hỏi của bạn Lam đến từ Gia Lai.

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

1. Trường hợp mất Thẻ đoàn viên

Theo điểm d khoản 3.3 Điều 4 Hướng dẫn 16-HD/TWĐTN-BTC 2018 thực hiện Điều lệ Đoàn TNCS Hồ Chí Minh quy định về việc cấp lại Thẻ đoàn viên trong trường hợp bị mất, thất lạc như sau:

1.1 Trường hợp thất lạc Thẻ đoàn viên nhưng còn Sổ đoàn viên

Trường hợp thất lạc Thẻ đoàn viên nhưng còn Sổ đoàn viên thì đoàn viên làm đơn gửi ban chấp hành chi đoàn để đề nghị đoàn cơ sở tiến hành thủ tục cấp lại Thẻ đoàn viên. 

Trên cơ sở đề nghị của chi đoàn, ban chấp hành Đoàn cơ sở xem xét đề nghị ban thường vụ Đoàn cấp huyện cấp lại Thẻ cho đoàn viên.

1.2 Trường hợp thất lạc Thẻ đoàn viên và Sổ đoàn viên nhưng còn quyết định (nghị quyết)

Trường hợp thất lạc Thẻ đoàn viên và Sổ đoàn viên nhưng còn quyết định (nghị quyết) chuẩn y kết nạp đoàn viên thì đoàn viên làm đơn gửi ban chấp hành chi đoàn để đề nghị cấp lại Sổ đoàn viên và để đoàn cơ sở tổng hợp, trình ban thường vụ đoàn cấp huyện cấp lại Thẻ đoàn viên theo quy định.

Mất Sổ đoàn viên, Thẻ đoàn viên làm lại thế nào?

Mất Sổ đoàn viên, Thẻ đoàn viên làm lại thế nào?

2. Trường hợp mất Sổ đoàn viên

Hướng dẫn 16-HD/TWĐTN-BTC 2018 quy định về việc cấp lại Sổ đoàn viên trong trường hợp bị mất, thất lạc như sau:

2.1 Trường hợp thất lạc Sổ đoàn viên nhưng còn Thẻ đoàn viên

- Trong trường hợp này, đoàn viên chỉ được cấp lại Sổ đoàn viên mới khi vẫn tham gia sinh hoạt liên tục trong quá trình thất lạc Sổ đoàn viên và được ban chấp hành chi đoàn chứng nhận đến thời điểm đề nghị được cấp lại Sổ.

- Quy trình, thủ tục đề nghị cấp lại Sổ đoàn viên: 

+ Đoàn viên làm đơn đề nghị được cấp lại Sổ đoàn viên gửi ban chấp hành chi đoàn để đề nghị ban chấp hành đoàn cơ sở xem xét cấp lại Sổ đoàn viên. 

+ Trong trường hợp đoàn viên chuyển đến đơn vị lao động, học tập, công tác nhưng bị thất lạc Sổ đoàn viên mà hiện tại vẫn đang sinh hoạt đoàn đầy đủ thì khi đề nghị được cấp lại Sổ đoàn viên mới phải có xác nhận tư cách đoàn viên của Đoàn cơ sở nơi sinh hoạt trước khi mất Sổ đoàn viên (trong thời gian không quá 03 tháng tính đến ngày đề nghị được cấp lại Sổ đoàn viên). 

+ Sổ đoàn viên cấp lại được Đoàn cơ sở đóng dấu xác nhận “Sổ cấp lại” vào thời điểm cấp lại sổ. 

+ Nếu là chi đoàn cơ sở thì trực tiếp thực hiện quy trình, thủ tục đối với đoàn viên bị thất lạc Sổ đoàn viên.

2.2 Trường hợp thất lạc Sổ đoàn viên, Thẻ đoàn viên nhưng còn quyết định (nghị quyết)

Thực hiện theo nội dung tại mục 1.2 nêu trên.

3. Trường hợp thất lạc cả Thẻ đoàn viên, sổ đoàn viên và quyết định (nghị quyết)

Đối với các trường hợp bị thất lạc hồ sơ đoàn viên nếu không đảm bảo điều kiện để khôi phục lại thì bồi dưỡng, xét kết nạp đoàn viên lại từ đầu như Điều 1 Điều lệ Đoàn TNCS Hồ Chí Minh.

Khoản 3 Điều 1 Điều lệ Đoàn TNCS Hồ Chí Minh quy định việc kết nạp thanh niên vào Đoàn được tiến hành theo các bước và thủ tục sau:

- Thanh niên vào Đoàn tự nguyện viết đơn, báo cáo lý lịch và được một trong các tập thể, cá nhân sau đây giới thiệu và bảo đảm:

+ Một đoàn viên cùng công tác, sinh hoạt ít nhất ba tháng.

+ Tập thể Chi hội Liên hiệp Thanh niên Việt Nam (nếu là hội viên Hội Liên hiệp Thanh niên Việt Nam).

+ Ban Chấp hành Chi hội Sinh viên Việt Nam (nếu là hội viên Hội Sinh viên Việt Nam).

+ Tập thể chi đội (nếu là đội viên Đội Thiếu niên Tiền phong Hồ Chí Minh).

- Được hội nghị chi đoàn xét đồng ý kết nạp với sự biểu quyết tán thành của trên một phần hai (1/2) tổng số đoàn viên có mặt tại hội nghị và được Đoàn cấp trên trực tiếp ra quyết định kết nạp. Trường hợp xét kết nạp nhiều người thì phải xét và quyết định kết nạp từng người một.

- Ở nơi chưa có tổ chức Đoàn và đoàn viên, hoặc chưa có tổ chức Hội Liên hiệp Thanh niên Việt Nam, Hội Sinh viên Việt Nam thì Đoàn cấp trên cử cán bộ, đoàn viên về làm công tác phát triển đoàn viên, hoặc do một đảng viên cùng công tác, sinh hoạt ít nhất ba tháng ở nơi đó giới thiệu và bảo đảm; Ban Chấp hành Đoàn cấp trên trực tiếp xét quyết định kết nạp.

>>> Xem thêm: Điều kiện để được kết nạp vào Đoàn thanh niên cộng sản Hồ Chí Minh là gì? Thủ tục kết nạp đoàn viên thực hiện ra sao?

Hướng dẫn thực hiện công tác phát triển đoàn viên Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh tại các địa phương không có chi đoàn như thế nào?

Đoàn viên Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh không phải là đại biểu thì có được ứng cử vào cơ quan lãnh đạo các cấp của Đoàn hay không?

Như Mai

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 17,668

Bài viết về

lĩnh vực Bộ máy hành chính

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn