Người lao động được tham gia ý kiến gì tại doanh nghiệp?

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
08/07/2022 17:02 PM

Nhằm thực hiện quy chế dân chủ ở cơ sở tại nơi làm việc, pháp luật cho phép người lao động được tham gia ý kiến một số nội dung tại doanh nghiệp.

Người lao động được tham gia ý kiến gì tại doanh nghiệp?

Người lao động được tham gia ý kiến gì tại doanh nghiệp? (Ảnh minh họa)

1. Người lao động được tham gia ý kiến gì trong doanh nghiệp?

Người lao động được tham gia ý kiến về những nội dung sau:

- Xây dựng, sửa đổi, bổ sung nội quy, quy chế và các văn bản quy định khác của người sử dụng lao động liên quan đến quyền, nghĩa vụ và lợi ích của người lao động;

- Xây dựng, sửa đổi, bổ sung thang lương, bảng lương, định mức lao động; đề xuất nội dung thương lượng tập thể;

- Đề xuất, thực hiện giải pháp tiết kiệm chi phí, nâng cao năng suất lao động, cải thiện điều kiện làm việc, bảo vệ môi trường, phòng chống cháy nổ;

- Nội dung khác liên quan đến quyền, nghĩa vụ và lợi ích của người lao động theo quy định của pháp luật.

2. Hình thức người lao động tham gia ý kiến tại doanh nghiệp

- Những nội dung tại mục (1) mà pháp luật quy định cụ thể hình thức người lao động tham gia ý kiến thì thực hiện theo quy định đó;

- Trường hợp pháp luật không quy định cụ thể hình thức thì người lao động căn cứ vào đặc điểm sản xuất, kinh doanh, tổ chức lao động, nội dung người lao động được tham gia ý kiến và quy chế dân chủ ở cơ sở tại nơi làm việc để lựa chọn hình thức sau đây:

+ Tham gia ý kiến trực tiếp hoặc thông qua tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở, nhóm đại diện đối thoại của người lao động tại hội nghị người lao động, đối thoại tại nơi làm việc;

+ Gửi góp ý, kiến nghị trực tiếp;

+ Hình thức khác mà pháp luật không cấm.

(Điều 44 Nghị định 145/2022/NĐ-CP)

>>> Xem thêm: Người sử dụng lao động có bắt buộc phải xây dựng định mức lao động không? Nếu không xây dựng định mức lao động thì có bị xử phạt gì không?

Người lao động có được tham gia ý kiến khi sửa đổi thang lương, bảng lương không? Công ty không công khai thang lương tại nơi làm việc thì có bị xử phạt không?

Người sử dụng lao động xây dựng thang bảng lương nhưng không xin ý kiến công đoàn thì có bị xử phạt không?

Diễm My

 

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,003

Bài viết về

lĩnh vực Lao động - Tiền lương

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn