Tích trữ xăng dầu có vi phạm pháp luật?

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
14/04/2022 17:01 PM

Tình hình giá xăng dầu diễn biến thất thường, nên không ít người có tâm lý mua về tích trữ, làm tăng nguy cơ cháy nổ. Vậy hành vi tích trữ xăng dầu có vi phạm pháp luật hay không?

Tích trữ xăng dầu có vi phạm pháp luật?

Tích trữ xăng dầu có vi phạm pháp luật? (Ảnh minh họa)

Trường hợp tích trữ xăng dầu không đảm bảo các điều kiện an toàn gây ra cháy nổ, thiệt hại đến người và tài sản thì có thể bị xử phạt hành chính, thậm chí có thể phải chịu trách nhiệm hình, cũng như trách nhiệm bồi thường.

Theo Luật Phòng cháy chữa cháy 2001 (sửa đổi bổ sung 2013), sản xuất, tàng trữ, vận chuyển, sử dụng, mua bán trái phép chất nguy hiểm về cháy, nổ là hành vi bị nghiêm cấm. Nếu tích trữ, có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

1. Về hình thức xử lý hành chính

Theo khoản 4 Điều 32 Nghị định 144/2021/NĐ-CP: Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với cá nhân có hành vi tàng trữ trái phép chất, hàng hóa nguy hiểm về cháy, nổ.

Đối với tổ chức có cùng hành vi vi phạm, mức phạt tiền gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân. (khoản 2 Điều 4 Nghị định 144/2021/NĐ-CP)

2. Về trách nhiệm hình sự

Hành vi tàng trữ xăng dầu có thể chịu trách nhiệm về tội "Vi phạm quy định về phòng cháy, chữa cháy" theo quy định tại Điều 313 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi bổ sung 2017).

Tùy theo mức độ thiệt hại về người và tài sản, người vi phạm quy định về phòng cháy, chữa cháy có thể bị phạt từ 1 năm đến 20 năm hoặc chung thân.

Việc tích trữ xăng dầu không những gây nguy hiểm cho sức khỏe, tính mạng của bản thân, gia đình và xã hội mà còn có thể bị xử lý hành chính hoặc chịu trách nhiệm hình sự nếu chẳng may xảy ra cháy nổ, gây thiệt hại,...

Văn Thông

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,332

Bài viết về

lĩnh vực Xăng dầu

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn