Điều kiện thương nhân nước ngoài thiết lập website bán hàng tại Việt Nam

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
11/02/2022 15:29 PM

Việc mua bán thông qua các trang web thương mại điện tử ngày càng thịnh hành tại Việt Nam. Vậy điều kiện người nước ngoài thiết lập website bán hàng tại Việt Nam là gì?

Điều kiện thương nhân nước ngoài thiết lập website bán hàng tại Việt Nam

Điều kiện thương nhân nước ngoài thiết lập website bán hàng tại Việt Nam (ảnh minh họa)

1. Đối tượng được phép thiết lập website bán hàng tại Việt Nam

Theo khoản 1 Điều 2 Nghị định 52/2013/NĐ-CP và Khoản 2 Điều 1 Nghị định 85/2021/NĐ-CP, chủ thể có quyền đăng ký website thương mại điện tử bao gồm:

- Thương nhân, tổ chức, cá nhân Việt Nam;

- Cá nhân nước ngoài cư trú tại Việt Nam;

- Thương nhân, tổ chức nước ngoài có website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử tại Việt Nam là thương nhân, tổ chức có một trong các hình thức hoạt động sau:

+ Website thương mại điện tử dưới tên miền Việt Nam;

+ Website thương mại điện tử có ngôn ngữ hiển thị là tiếng Việt;

+ Website thương mại điện tử có trên 100.000 lượt giao dịch từ Việt Nam trong một năm.

Như vậy, trong trường hợp cá nhân, tổ chức nước ngoài muốn mở website bán hàng tại Việt Nam nhưng không cư trú; không có văn phòng, chi nhánh công ty tại Việt Nam phải đáp ứng 1 trong 3 điều kiện thiết lập website đối với thương nhân, tổ chức nước ngoài nêu trên. 

2. Điều kiện thiết lập website thương mại điện tử bán hàng

Theo Điều 52 Nghị định 52/2013/NĐ-CP và khoản 1 Điều 10 Nghị định 08/2018/NĐ-CP, các thương nhân, tổ chức, cá nhân được thiết lập website thương mại điện tử bán hàng nếu đáp ứng các điều kiện sau:

- Là thương nhân, tổ chức hoặc cá nhân đã được cấp mã số thuế cá nhân.

- Đã thông báo với Bộ Công Thương về việc thiết lập website thương mại điện tử bán hàng theo quy định tại Điều 53 Nghị định 52/2013/NĐ-CP.

3. Thủ tục thông báo thiết lập website thương mại điện tử bán hàng

Căn cứ Điều 53 Nghị định 52/2013/NĐ-CP và khoản 18 Điều 1 Nghị định 85/2021/NĐ-CP, thương nhân, tổ chức, cá nhân tiến hành thông báo trực tuyến với Bộ Công Thương về việc thiết lập website thương mại điện tử bán hàng thông qua Cổng thông tin Quản lý hoạt động thương mại điện tử trước khi chính thức bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ đến người dùng.

Thông tin phải thông báo bao gồm:

- Tên miền của website thương mại điện tử;

- Loại hàng hóa, dịch vụ giới thiệu trên website;

- Tên đăng ký của thương nhân, tổ chức hoặc tên của cá nhân sở hữu website;

- Địa chỉ trụ sở của thương nhân, tổ chức hoặc địa chỉ thường trú của cá nhân;

- Số, ngày cấp và nơi cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của thương nhân, hoặc số, ngày cấp và đơn vị cấp quyết định thành lập của tổ chức; hoặc mã số thuế cá nhân của cá nhân;

- Tên, chức danh, số chứng minh nhân dân, số điện thoại và địa chỉ thư điện tử của người đại diện thương nhân, người chịu trách nhiệm đối với website thương mại điện tử;

- Các thông tin khác theo quy định của Bộ Công Thương.

Như Mai

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,752

Bài viết về

lĩnh vực Thương mại

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn