Nghỉ lễ 30/4 - 01/5, doanh nghiệp làm việc vào thứ Bảy có được nghỉ liên tục?

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Ngọc Quế Anh
13/04/2024 09:52 AM

Xin hỏi Thủ tướng đã chốt lịch nghỉ 05 ngày liên tục cho cán bộ, công chức, viên chức dịp lễ 30/4 và 01/5. Vậy doanh nghiệp làm việc vào thứ Bảy có được nghỉ liên tục? - Hoàng Linh (Bình Dương)

Nghỉ lễ 30/4 - 01/5, doanh nghiệp làm việc vào thứ Bảy có được nghỉ liên tục? (Hình từ internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

1. Nghỉ lễ 30/4 - 01/5, doanh nghiệp làm việc vào thứ Bảy có được nghỉ liên tục?

Căn cứ khoản 1 Điều 112 Bộ luật Lao động 2019, người lao động sẽ được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương vào ngày lễ 30/4 và 01/5. Năm 2024, ngày 30/4 rơi vào thứ Ba và 01/5 rơi vào thứ Tư. 

Đối với doanh nghiệp, theo lịch thông thường, nếu doanh nghiệp làm việc ngày thứ Bảy thì sẽ chỉ được nghỉ hai ngày thứ Ba và thứ Tư.

Do đó, lịch nghỉ lễ 30/4 - 01/5 của doanh nghiệp làm thứ 7 sẽ thực hiện theo thỏa thuận của người sử dụng lao động với người lao động mà không bắt buộc phải áp dụng lịch nghỉ theo đề xuất của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.

Tuy nhiên, tại Công văn 1511/BLĐTBXH-CATLĐ Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội khuyến khích người sử dụng lao động tại các doanh nghiệp áp dụng thời gian lễ ngày Chiến thắng 30/4 và ngày Quốc tế lao động 01/5 năm 2024 cho người lao động như quy định đối với công chức, viên chức nhưng đảm bảo thực hiện đầy đủ các chế độ cho người lao động theo quy định của pháp luật, khuyến khích những thỏa thuận có lợi hơn cho người lao động.

Đồng thời, Thủ tướng Chính phủ vừa ban hành Công văn 2450/VPCP-KGVX năm 2024 đồng ý với với đề xuất của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội về việc hoán đổi ngày làm việc dịp nghỉ lễ ngày Chiến thắng 30/4 và ngày Quốc tế lao động 01/5/2024. 

Cụ thể, công chức, viên chức sẽ được nghỉ ngày làm việc 29/4 ngày thứ Hai và làm bù vào thứ Bảy ngày 4-5. Như vậy, công chức, viên chức được nghỉ 5 ngày liên tục từ thứ Bảy, ngày 27-4 đến hết thứ Tư, ngày 1-5.

Do đó, sẽ có 02 trường hợp về lịch nghỉ 30/4 - 01/5/2024 đối với doanh nghiệp như sau:

- Nếu thực hiện nghỉ ngày thứ Hai (29/3/2024): Người lao động sẽ được nghỉ liên tiếp 04 ngày từ Chủ nhật (28/3/2024) đến hết ngày thứ Tư (01/5/2024) và sắp xếp ngày làm bù thích hợp hoặc thỏa thuận sử dụng ngày phép năm và không cần làm bù.

- Nếu không nghỉ ngày thứ Hai: Người lao động sẽ được nghỉ Chủ nhật (28/3/2024), thứ Ba (30/4/2024) và thứ Tư (01/5/2024). Ngày thứ Hai vẫn sẽ đi làm bình thường.

2. Đi làm ngày lễ 30/4, 1/5 hưởng lương thế nào?

Căn cứ theo Điều 98 Bộ luật Lao động 2019 quy định về tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm như sau:

- Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm như sau:

+ Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

+ Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

+ Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

- Người lao động làm việc vào ban đêm thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc của ngày làm việc bình thường.

- Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định nêu trên, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày của ngày làm việc bình thường hoặc của ngày nghỉ hằng tuần hoặc của ngày nghỉ lễ, tết.

Theo đó, khi làm việc vào ngày lễ, người lao động sẽ được trả tiền lương làm thêm giờ với mức lương ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ được hưởng.

Ngoài ra, nếu người lao động làm việc vào ban đêm thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc của ngày làm việc bình thường. 

Đồng thời, nếu người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ngày nghỉ lễ.

 

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 3,250

Bài viết về

lĩnh vực Lao động - Tiền lương

Chính sách khác

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn