Công chức, viên chức làm bù ngày nào sau nghỉ lễ 30/4 và 01/5 năm 2024?

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
Chuyên viên pháp lý Trần Thanh Rin
13/04/2024 08:57 AM

Cho tôi hỏi công chức, viên chức làm bù ngày nào sau nghỉ lễ 30/4 và 01/5 năm 2024? – Trọng Hiếu (Bình Dương)

Công chức, viên chức làm bù ngày nào sau nghỉ lễ 30/4 và 01/5 năm 2024?

Công chức, viên chức làm bù ngày nào sau nghỉ lễ 30/4 và 01/5 năm 2024? (Hình từ Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Công chức, viên chức làm bù ngày nào sau nghỉ lễ 30/4 và 01/5 năm 2024?

Ngày 12/4/2024, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội đã có Thông báo 1570/TB-BLĐTBXH về việc đề xuất hoán đổi ngày làm việc dịp nghỉ lễ ngày Chiến thắng 30/4 và ngày Quốc tế lao động 01/5 năm 2024 đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động của các cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập và doanh nghiệp.

Theo đó, sau kỳ nghỉ 05 ngày liên tục dịp lễ 30/4 và 01/5 (từ thứ Bảy ngày 27/4/2024 đến hết thứ Tư ngày 01/5/2024), thì cán bộ, công chức, viên chức làm bù sẽ phải làm bù vào ngày 04/5/2024 (thứ Bảy) từ việc hoán đổi ngày làm việc của ngày 29/4/2024 (thứ Hai).

Xem thêm tại Thông báo 1570/TB-BLĐTBXH ngày 12/4/2024.

Người lao động có phải làm bù sau nghỉ lễ 30/4 và 01/5 năm 2024 không?

Cũng tại Thông báo 1570/TB-BLĐTBXH ngày 12/4/2024, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội khuyến khích người sử dụng lao động tại các doanh nghiệp áp dụng thời gian nghỉ lễ ngày Chiến thắng 30/4 và ngày Quốc tế lao động 01/5 năm 2024 cho người lao động như quy định đối với công chức, viên chức nhưng đảm bảo thực hiện đầy đủ các chế độ cho người lao động theo quy định của pháp luật, khuyến khích những thỏa thuận có lợi hơn cho người lao động.

Theo đó, không có bắt buộc người lao động phải làm bù nghỉ lễ 30/4 và 01/5 năm 2024. Tuy nhiên doanh nghiệp có thể dựa vào lịch nghỉ của cán bộ, công chức, viên chức để chủ động hoán đổi ngày làm việc sau lễ sao cho phù hợp với tình hình thực tế của mình nhưng vẫn phải đảm bảo quyền lợi cho người lao động theo quy định của pháp luật; đồng thời Bộ khuyến khích những thỏa thuận có lợi hơn cho người lao động.

Công chức, viên chức có phải làm bù nghỉ lễ Giỗ Tổ Hùng Vương năm 2024 không?

Lễ Giỗ Tổ Hùng Vương năm 2024 (ngày mùng 10 tháng 3) sẽ rơi vào ngày 18/4/2024 (thứ Năm) thuộc một ngày làm việc trong tuần.

Tính đến nay, chưa có văn bản thông báo chính thức về việc công chức, viên chức phải làm bù nghỉ lễ Giỗ Tổ Hùng Vương năm 2024.

Cho nên, theo Bộ luật Lao động 2019, công chức, viên chức sẽ được nghỉ 01 ngày đối với dịp lễ Giỗ Tổ Hùng Vương năm 2024 (ngày mùng 10 tháng 3).

Lương của người lao động trong lễ Giỗ Tổ Hùng Vương, 30/4 và 01/5 năm 2024?

Lễ Giỗ Tổ Hùng Vương năm 2024 (ngày mùng 10 tháng 3), 30/4 và 01/5 năm 2024 là những ngày nghỉ lễ theo Bộ luật Lao động 2019.

Theo quy định, vào ngày nghỉ lễ, người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương. Trong trường hợp làm thêm giờ vào những dịp này sẽ được hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

Đặc biệt, người lao động làm thêm giờ vào ban đêm trong dịp lễ Giỗ Tổ Hùng Vương năm 2024 (ngày mùng 10 tháng 3), 30/4 và 01/5 năm 2024 thì ngoài việc trả lương theo nội dung trên, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày của ngày làm việc bình thường hoặc của ngày nghỉ hằng tuần hoặc của ngày nghỉ lễ, tết.

(Khoản 1, 3 Điều 98 và Khoản 1 Điều 112 Bộ luật Lao động 2019)

Hình thức trả lương cho người lao động được quy định thế nào?

Hình thức trả lương theo Điều 96 Bộ luật Lao động 2019 được quy định cụ thể như sau:

(1) Căn cứ vào tính chất công việc và điều kiện sản xuất, kinh doanh, người sử dụng lao động và người lao động thỏa thuận trong hợp đồng lao động hình thức trả lương theo thời gian, theo sản phẩm và trả lương khoán như sau:

- Tiền lương theo thời gian được trả cho người lao động hưởng lương theo thời gian, căn cứ vào thời gian làm việc theo tháng, tuần, ngày, giờ theo thỏa thuận trong hợp đồng lao động, cụ thể:

+ Tiền lương tháng được trả cho một tháng làm việc;

+ Tiền lương tuần được trả cho một tuần làm việc. Trường hợp hợp đồng lao động thỏa thuận tiền lương theo tháng thì tiền lương tuần được xác định bằng tiền lương tháng nhân với 12 tháng và chia cho 52 tuần;

+ Tiền lương ngày được trả cho một ngày làm việc. Trường hợp hợp đồng lao động thỏa thuận tiền lương theo tháng thì tiền lương ngày được xác định bằng tiền lương tháng chia cho số ngày làm việc bình thường trong tháng theo quy định của pháp luật mà doanh nghiệp lựa chọn.

Trường hợp hợp đồng lao động thỏa thuận tiền lương theo tuần thì tiền lương ngày được xác định bằng tiền lương tuần chia cho số ngày làm việc trong tuần theo thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

+ Tiền lương giờ được trả cho một giờ làm việc. Trường hợp hợp đồng lao động thỏa thuận tiền lương theo tháng hoặc theo tuần hoặc theo ngày thì tiền lương giờ được xác định bằng tiền lương ngày chia cho số giờ làm việc bình thường trong ngày theo quy định tại Điều 105 Bộ luật Lao động 2019.

- Tiền lương theo sản phẩm được trả cho người lao động hưởng lương theo sản phẩm, căn cứ vào mức độ hoàn thành số lượng, chất lượng sản phẩm theo định mức lao động và đơn giá sản phẩm được giao.

- Tiền lương khoán được trả cho người lao động hưởng lương khoán, căn cứ vào khối lượng, chất lượng công việc và thời gian phải hoàn thành.

(2) Tiền lương của người lao động theo các hình thức trả lương quy định tại (1) được trả bằng tiền mặt hoặc trả qua tài khoản cá nhân của người lao động được mở tại ngân hàng. Người sử dụng lao động phải trả các loại phí liên quan đến việc mở tài khoản và chuyển tiền lương khi chọn trả lương qua tài khoản cá nhân của người lao động.

(Điều 55 Nghị định 145/2020/NĐ-CP)

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 4,242

Bài viết về

lĩnh vực Bộ máy hành chính

Chính sách khác

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn