Thay đổi quy định về thủ tục mang di vật cổ vật ra nước ngoài

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
11/04/2024 19:30 PM

Cho tôi hỏi, thủ tục mang di vật cổ vật ra nước ngoài đã có sự thay đổi như thế nào? – Anh Tú (Hà Nội)

 

Thay đổi quy định về thủ tục mang di vật cổ vật ra nước ngoài

Thay đổi quy định về thủ tục mang di vật cổ vật ra nước ngoài (Hình từ internet)

Thay đổi quy định về thủ tục mang di vật cổ vật ra nước ngoài

Ngày 09/4/2024, Bộ văn hóa, Thể thao và Du lịch đã ban hành Quyết định 945/QĐ-BVHTTDL công bố thủ tục hành chính sửa đổi, bổ sung trong lĩnh vực Di sản văn hóa. Theo đó, một số thủ tục hành chính liên quan đến di sản văn hóa sẽ được sửa đổi.

Tại khoản 2 Mục I Phần II nội dung đính kèm theo Quyết định 945/QĐ-BVHTTDL có đề cập đến việc thay đổi đối với thủ tục cấp giấy phép mang di vật cổ vật không thuộc sở hữu nhà nước, sở hữu của tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội ra nước ngoài, cụ thể quy định về thủ tục sau khi được thay đổi như sau:

(1) Trình tự thực hiện:

- Tổ chức, cá nhân là chủ sở hữu di vật, cổ vật không thuộc sở hữu nhà nước, sở hữu của tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội gửi 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp giấy phép mang di vật, cổ vật ra nước ngoài đến Bộ trưởng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch.

- Trong thời hạn 15 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ, Bộ trưởng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch cấp giấy phép. Trường hợp từ chối phải nêu rõ lý do bằng văn bản.

(2) Cách thức thực hiện:

Nộp trực tiếp, gửi qua bưu chính đến Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch hoặc nộp hồ sơ trực tuyến tại Cổng dịch vụ công Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch

*Thay đổi so với quy định trước đây tại Nghị định 01/2012/NĐ-CP như sau: (bổ sung thêm hình thức nộp hồ sơ) Ngoài hình thức nộp bằng đường bưu điện thì người nộp có thể nộp hồ sơ bằng hình thức trực tuyến.

(3) Thành phần, số lượng hồ sơ:

- Đơn đề nghị cấp giấy phép mang di vật, cổ vật ra nước ngoài (Mẫu số 01 Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định 31/2024/NĐ-CP ngày 15/3/2024);

*Không sử dụng mẫu đơn đề nghị tại phụ lục III của Nghị định 01/2012/NĐ-CP.

- Giấy chứng nhận chuyển quyền sở hữu của chủ sở hữu cũ;

- 01 bộ hồ sơ đăng ký di vật, cổ vật.

(4) Thời hạn giải quyết: 15 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ.

(5) Kết quả thực hiện TTHC: Quyết định của Bộ trưởng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch.

Những loại di vật cổ vật không được phép đem ra nước ngoài

Theo quy định tại Điều 3 Thông tư 19/2012/TT-BVHTTDL những loại di vật cổ vật sau sẽ không được phép mang ra nước ngoài:

- Cá thể hoặc bộ phận hóa thạch người, động vật, thực vật thuộc thời kỳ Tiền sử Việt Nam;

- Cổ vật bằng các chất liệu có giá trị tiêu biểu về lịch sử, văn hóa, khoa học thuộc thời kỳ Tiền sử và Sơ sử Việt Nam;

- Tài liệu bằng các chất liệu có giá trị đối với việc nghiên cứu lịch sử, văn hóa, chủ quyền quốc gia Việt Nam và anh hùng dân tộc, danh nhân có ảnh hưởng tích cực đến sự phát triển của quốc gia Việt Nam;

- Di vật cổ vật bằng các chất liệu có giá trị tiêu biểu về lịch sử, văn hóa, khoa học thuộc các giai đoạn lịch sử Việt Nam trước tháng 9/1945;

- Bản thảo tác phẩm văn học, bản gốc tác phẩm tạo hình (hội họa, đồ họa, điêu khắc), tác phẩm nhiếp ảnh có giá trị cao về nội dung tư tưởng và hình thức nghệ thuật, có tác dụng và ảnh hưởng lớn trong xã hội được sáng tác từ tháng 9/1945 đến nay;

- Di vật cổ vật bằng các chất liệu có giá trị lịch sử, văn hóa, khoa học thuộc di tích lịch sử - văn hóa và danh lam thắng cảnh đã được xếp hạng và kiểm kê;

- Di vật cổ vật bằng các chất liệu có giá trị tiêu biểu về lịch sử, văn hóa, khoa học của các dân tộc thiểu số trên phạm vi lãnh thổ nước Cộng hòa Xã hội chủ nghĩa Việt Nam được sản xuất, sáng tạo trước năm 1975;

- Di vật cổ vật bằng các chất liệu có giá trị tiêu biểu liên quan đến các sự kiện quan trọng và sự nghiệp của các Nhà hoạt động cách mạng tiêu biểu, Nhà hoạt động chính trị, quân sự xuất sắc trong thời kỳ thành lập Đảng, thành lập nước Việt Nam Dân chủ Cộng hoà, trong các cuộc kháng chiến giành độc lập dân tộc, thống nhất đất nước từ tháng 9/1945 đến nay;

- Cổ vật bằng các chất liệu có giá trị tiêu biểu về lịch sử, văn hóa, khoa học có xuất xứ từ nước ngoài (trừ trường hợp tạm nhập khẩu - tái xuất khẩu).

Trương Quang Vĩnh

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 512

Bài viết về

lĩnh vực Văn hóa - Xã hội

Chính sách khác

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn