Đi khỏi nơi cư trú khi bị cấm đi khỏi nơi cư trú xử lý thế nào?

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
10/06/2022 08:29 AM

Theo thông tin báo chí, vào ngày 9/6/2022, ông Lê Tùng Vân xuất hiện tại Quận 6, TP.HCM, làm căn cước công dân trong thời gian đang bị cấm đi khỏi nơi cư trú. Vậy pháp luật quy định như thế nào về việc bị can đi khỏi nơi cư trú trong thời gian bị cấm đi khỏi nơi cư trú?

Đi khỏi nơi cư trú khi bị cấm đi khỏi nơi cư trú xử lý thế nào?

Đi khỏi nơi cư trú khi bị cấm đi khỏi nơi cư trú xử lý thế nào? (Ảnh minh họa)

1. Cấm đi khỏi nơi cư trú là gì?

Cấm đi khỏi nơi cư trú là biện pháp ngăn chặn có thể áp dụng đối với bị can, bị cáo có nơi cư trú, lý lịch rõ ràng nhằm bảo đảm sự có mặt của họ theo giấy triệu tập của Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án.

2. Đi khỏi nơi cư trú khi bị cấm đi khỏi nơi cư trú xử lý thế nào?

Theo khoản 2 Điều 123 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 thì bị can, bị cáo bị cấm đi khỏi nơi cư trú phải làm giấy cam đoan thực hiện các nghĩa vụ:

- Không đi khỏi nơi cư trú nếu không được cơ quan đã ra lệnh cấm đi khỏi nơi cư trú cho phép;

- Có mặt theo giấy triệu tập, trừ trường hợp vì lý do bất khả kháng hoặc do trở ngại khách quan;

- Không bỏ trốn hoặc tiếp tục phạm tội;

- Không mua chuộc, cưỡng ép, xúi giục người khác khai báo gian dối, cung cấp tài liệu sai sự thật; không tiêu hủy, giả mạo chứng cứ, tài liệu, đồ vật của vụ án, tẩu tán tài sản liên quan đến vụ án; không đe dọa, khống chế, trả thù người làm chứng, bị hại, người tố giác tội phạm và người thân thích của những người này.

Trường hợp bị can, bị cáo vi phạm nghĩa vụ cam đoan quy định trên thì bị tạm giam.

Như vậy, trong thời gian bị cấm đi khỏi nơi cư trú mà bị can, bị cáo đi khỏi nơi cư trú khi chưa có sự cho phép của cơ quan có thẩm quyền thì có thể bị tạm giam.

>>> Xem thêm: Hưởng án treo có được đi khỏi nơi cư trú không? Nghĩa vụ của người được hưởng án treo được quy định như thế nào?

Diễm My

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 3,079

Bài viết về

lĩnh vực Thủ tục tố tụng

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn