Bộ Y tế: Tiêm vắc xin Pfizer liều 0,2ml cho trẻ từ 5 đến 11 tuổi

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Như Mai
01/03/2022 13:48 PM

Từ ngày 01/03/2022, trẻ em từ 5 đến 11 tuổi sẽ được tiêm vắc xin Pfizer liều 0,2ml.

Bộ Y tế: Tiêm vắc xin Pfizer liều 0,2ml cho trẻ từ 5 đến 11 tuổi

Bộ Y tế: Tiêm vắc xin Pfizer liều 0,2ml cho trẻ từ 5 đến 11 tuổi (Ảnh minh họa)

Đây là nội dụng tại Quyết định 457/QĐ-BYT ngày 01/03/2022 của Bộ Y tế về việc sửa đổi Điều 1 Quyết định 2908/QĐ-BYT ngày 12/6/2021 của Bộ trưởng Bộ Y tế phê duyệt có điều kiện vắc xin cho nhu cầu cấp bách trong phòng, chống dịch bệnh COVID-19.

Cụ thể, theo Quyết định 457/QĐ-BYT, vaccine được phê duyệt có tên Comirnaty (tên khác: Pfizer BioNTech Covid-19 Vaccine).

- Về thành phần hoạt chất, nồng độ/hàm lượng

+ Đối với người từ 12 tuổi trở lên được tiêm mỗi liều 0,3 ml chứa 30 mcg vaccine mRNA Covid-19 (được bọc trong các hạt nano lipid). 

+ Đối với trẻ từ 5 đến dưới 12 tuổi, mỗi liều 0,2 ml chứa 10 mcg vaccine mRNA Covid-19 (được bọc trong các hạt nano lipid).

- Về dạng bào chế: 

+ Đối với vaccine cho người từ 12 tuổi trở lên là hỗn dịch đậm đặc pha tiêm và Hỗn dịch tiêm;

+ Đối với vaccine cho trẻ từ 5 đến dưới 12 tuổi là hỗn dịch đậm đặc pha tiêm.

Quyết định 457/QĐ-BYT có hiệu lực từ ngày ký và bãi bỏ Quyết định 4035/QĐ-BYT ngày 21/8/2021.

Như Mai

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 3,582

Bài viết về

lĩnh vực Y tế

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn