Trồng cây thuốc phiện, cần sa bị xử lý thế nào?

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
21/01/2022 16:01 PM

Trồng cây thuốc phiện, cần sa mang lại lợi nhuận rất cao nên nhiều người bất chấp quy định của pháp luật để trồng các loại cây này. Vậy trồng cây thuốc phiện, cần sa bị xử lý như thế nào?

Trồng cây thuốc phiện, cần sa bị xử lý thế nào?

Trồng cây thuốc phiện, cần sa bị xử lý thế nào? (Ảnh minh họa)

Điều 5 Luật Phòng, chống ma túy 2021 nghiêm cấm hành vi trồng cây có chứa chất ma túy (cây thuốc phiện, cây côca, cây cần sa và các loại cây khác có chứa chất ma túy do Chính phủ quy định), hướng dẫn trồng cây có chứa chất ma túy.

Như vậy, việc trồng cây thuốc phiện, cây cần sa là hành vi vi phạm pháp luật.

Tùy vào tính chất, mức độ của hành vi, số lượng cây thuốc phiện, cây cần sa mà việc trồng cây thuốc phiện, cần sa sẽ bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự, cụ thể:

1. Trồng cây thuốc phiện, cần sa có thể bị phạt đến 07 năm tù

Điều 247 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) quy định mức phạt đối với hành vi trồng cây thuốc phiện như sau:

- Người nào trồng cây thuốc phiện, cây côca, cây cần sa hoặc các loại cây khác có chứa chất ma túy do Chính phủ quy định thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

+ Đã được giáo dục 02 lần và đã được tạo điều kiện ổn định cuộc sống;

+ Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi trồng cây thuốc phiện, cây côca, cây cần sa,... hoặc đã bị kết án về tội tội trồng cây thuốc phiện, cây côca, cây cần sa hoặc các loại cây khác có chứa chất ma túy, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

+ Với số lượng từ 500 cây đến dưới 3.000 cây.

Người nào phạm tội thuộc một trong các trường hợp trên, nhưng đã tự nguyện phá bỏ, giao nộp cho cơ quan chức năng có thẩm quyền trước khi thu hoạch, thì có thể được miễn trách nhiệm hình sự.

- Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

+ Có tổ chức;

+ Với số lượng 3.000 cây trở lên;

+ Tái phạm nguy hiểm.

- Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, hành vi trồng cây thuốc phiện, cần sa có thể bị phạt đến 07 năm tù.

2. Trồng cây thuốc phiện, cần sa có thể bị phạt đến 20 triệu đồng

Người trồng cây thuốc phiện, cây cần sa nhưng chưa đến mức bị truy cứu trách nhiệm hình sự như mục (1) thì bị xử phạt vi phạm hành chính như sau:

- Phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 10 triệu đồng đối với hành vi trồng các loại cây thuốc phiện, cây cần sa, cây coca, cây khát và các loại cây khác có chứa chất ma túy.

- Ngoài ra còn bị tịch thu cây thuốc phiện, cây cần sa,...

Nếu người nước ngoài vi phạm còn có thể bị trục xuất khỏi Việt Nam.

Như vậy, nếu có hành vi trồng cây thuốc phiện, cần sa thì cá nhân có thể bị phạt đến 10 triệu đồng, tổ chức có thể bị phạt đến 20 triệu đồng.

(khoản 3; điểm a, d khoản 8 Điều 23 Nghị định 144/2021/NĐ-CP)

Diễm My

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 23,089

Bài viết về

lĩnh vực Trách nhiệm hình sự

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn