iThong 27/11/2023 13:15 PM

Rú ga liên tục bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
Chuyên viên pháp lý Trần Thanh Rin
27/11/2023 13:15 PM

Xin cho tôi biết người điều khiển phương tiện giao thông có hành vi rú ga liên tục sẽ bị xử phạt bao nhiêu tiền? – Tân Phúc (An Giang)

Rú ga liên tục bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Rú ga liên tục bị xử phạt bao nhiêu tiền? (Hình từ Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Rú ga liên tục bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Hiện nay, tại một số nơi vẫn còn xuất hiện tình trạng thanh niên nẹt pô rú ga trên đường gây ồn ào, mất an ninh trật tự.

Hành vi nẹt pô, rú ga liên tục gây đến nhiều phiền toái cho người đi đường cũng như cộng đồng dân sư sinh sống xung quanh. Thực tế, có không ít vụ việc vì tiếng nẹt pô lớn khiến người đi đường giật mình dẫn đến tai nạn.

Do đó, Nghị định 100/2019/NĐ-CP đã có quy định về xử phạt đối với hành vi này.

Cụ thể, người điều khiển phương tiện giao thông có hành vi rú ga liên tục trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định thì có thể bị xử phạt các mức tiền như sau:

(i) Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô. (Điểm b khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP)

Ngoài ra, nếu hành vi này gây tai nạn giao thông thì người điều khiển phương tiện giao thông sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng. (Điểm c khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP)

(ii) Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy. (Điểm c khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP)

Nếu hành vi này gây tai nạn giao thông thì người điều khiển phương tiện giao thông sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng. (Điểm c khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, sửa đổi tại Nghị định 123/2021/NĐ-CP)

(iii) Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng. (Điểm d khoản 3 Điều 7 Nghị định 100/2019/NĐ-CP)

Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe có hành vi vi phạm trên sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng. (Điểm a khoản 10 Điều 7 Nghị định 100/2019/NĐ-CP)

Ai có thẩm quyền xử phạt hành vi rú ga liên tục?

Cụ thể tại Điều 74 Nghị định 100/2019/NĐ-CP đã quy định chi tiết về việc phân định thẩm quyền xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt đối với các lực lượng có thẩm quyền xử phạt.

Theo đó, hành vi rú ga liên tục trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ thì sẽ do các lực lượng sau đây tiến hành xử phạt:

(1) Cảnh sát giao thông trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ được giao có thẩm quyền xử phạt các trường hợp (i), (ii), (iii) nêu trên.

(2) Cảnh sát trật tự, Cảnh sát phản ứng nhanh, Cảnh sát cơ động, Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ được giao có liên quan đến trật tự an toàn giao thông đường bộ, đường sắt có thẩm quyền xử phạt đối với các trường hợp (i), (ii), (iii) nêu trên.

(3) Trưởng Công an cấp xã, Trưởng đồn Công an, Trưởng trạm Công an cửa khẩu, khu chế xuất trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ được giao có liên quan đến trật tự an toàn giao thông đường bộ, đường sắt có thẩm quyền xử phạt đối với các trường hợp i), (ii), (iii) nêu trên, trừ trường hợp gây tai nạn giao thông

(4) Thanh tra giao thông vận tải, người được giao thực hiện nhiệm vụ thanh tra chuyên ngành đường bộ trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ được giao có thẩm quyền xử phạt đối trường hợp (iii) nêu trên.

Để giúp mọi người thuận tiện trong việc tra cứu các mức phạt vi phạm giao thông, 

THƯ VIỆN PHÁP LUẬT đã cho ra đời iThong – App tra cứu mức phạt giao thông:

Tải về App iThong trên Android TẠI ĐÂY

Tải về App iThong trên iOS TẠI ĐÂY

Hoặc Quét mã QR dưới đây:

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,956

Bài viết về

Mức phạt vi phạm giao thông

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn