Mẫu đơn đề nghị tham gia lực lượng bảo vệ ANTT cơ sở mới nhất 2024

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Ngọc Quế Anh
20/06/2024 12:30 PM

Ngày 01/7/2024, sẽ ra mắt lực lượng bảo vệ an ninh trật tự ở cơ sở trên toàn quốc. Do đó, để tham gia lực lượng này, cá nhân phải có đơn đề nghị tham gia lực lượng bảo vệ ANTT ở cơ sở.

Mẫu đơn đề nghị tham gia lực lượng bảo vệ ANTT ở cơ sở mới nhất 2024 (Hình từ internet)

1. Lực lượng tham gia bảo vệ an ninh trật tự ở cơ sở là gì?

Lực lượng tham gia bảo vệ an ninh trật tự ở cơ sở là lực lượng do chính quyền địa phương thành lập trên cơ sở tự nguyện của người dân để hỗ trợ Công an xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là Công an cấp xã) giúp Ủy ban nhân dân cùng cấp trong bảo vệ an ninh trật tự và xây dựng phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc.

Theo đó, lực lượng tham gia bảo vệ an ninh trật tự ở cơ sở là một trong những lực lượng quần chúng, được bố trí ở thôn, tổ dân phố, làm nòng cốt hỗ trợ Công an cấp xã giúp Ủy ban nhân dân cùng cấp trong bảo vệ an ninh trật tự và xây dựng phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc.

(Khoản 2 Điều 2 và Điều 3 Luật Lực lượng tham gia bảo vệ an ninh trật tự ở cơ sở 2023)

2. Mẫu đơn đề nghị tham gia lực lượng bảo vệ ANTT ở cơ sở mới nhất 2024

Mẫu đơn đề nghị tham gia lực lượng bảo vệ ANTT ở cơ sở mới nhất 2024 là mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư 14/2024/TT-BCA như sau:

Mẫu đơn đề nghị tham gia lực lượng bảo vệ ANTT ở cơ sở​

3. Điều kiện tham gia lực lượng tham gia bảo vệ an ninh trật tự ở cơ sở 

Căn cứ theo Điều 13 Luật Lực lượng tham gia bảo vệ an ninh trật tự ở cơ sở 2023 có nêu rõ tiêu chuẩn, điều kiện tham gia lực lượng tham gia bảo vệ an ninh trật tự ở cơ sở như sau:

Công dân Việt Nam có nguyện vọng và có các tiêu chuẩn, điều kiện sau đây được xem xét, tuyển chọn tham gia lực lượng tham gia bảo vệ an ninh trật tự ở cơ sở:

- Từ đủ 18 tuổi đến đủ 70 tuổi; trường hợp trên 70 tuổi mà bảo đảm sức khỏe thì Chủ tịch Ủy ban nhân cấp xã xem xét, quyết định trên cơ sở đề nghị của Công an cấp xã;

- Có lý lịch rõ ràng; phẩm chất đạo đức tốt; bản thân và gia đình chấp hành tốt đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước; không phải là người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, đang chấp hành án hình sự ở xã, phường, thị trấn, chấp hành biện pháp tư pháp hoặc chấp hành biện pháp xử lý hành chính.

Trường hợp đã chấp hành xong bản án của Tòa án thì phải được xóa án tích; đã chấp hành xong quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính thì phải hết thời hạn được coi là chưa bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính theo quy định của pháp luật;

- Có bằng tốt nghiệp hoặc đã hoàn thành chương trình giáo dục trung học cơ sở trở lên. Đối với khu vực biên giới, hải đảo, miền núi, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, vùng đồng bào dân tộc thiểu số thì có thể tuyển chọn người đã học xong chương trình giáo dục tiểu học;

- Đang thường trú hoặc tạm trú từ 01 năm trở lên và thường xuyên sinh sống tại nơi công dân nộp đơn đề nghị tham gia lực lượng tham gia bảo vệ an ninh trật tự ở cơ sở. Trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 15 Luật Lực lượng tham gia bảo vệ an ninh trật tự ở cơ sở 2023 thì phải đang thường trú hoặc tạm trú tại nơi nộp đơn đề nghị tham gia lực lượng tham gia bảo vệ an ninh trật tự ở cơ sở;

- Có đủ sức khỏe theo giấy chứng nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được thành lập, hoạt động theo quy định của pháp luật.

4. Hồ sơ tuyển chọn Tổ viên Tổ bảo vệ an ninh trật tự

Theo khoản 1 Điều 3 Thông tư 14/2024/TT-BCA, hồ sơ tuyển chọn Tổ viên Tổ bảo vệ an ninh trật tự từ ngày 01/7/2024 bao gồm:

- Đơn đề nghị tham gia lực lượng tham gia bảo vệ an ninh trật tự ở cơ sở;

- Bản khai sơ yếu lý lịch;

- Chứng nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được thành lập, hoạt động theo quy định của pháp luật về việc có đủ sức khoẻ;

- Bằng tốt nghiệp hoặc đã hoàn thành chương trình giáo dục trung học cơ sở trở lên hoặc đã học xong chương trình giáo dục tiểu học theo quy định tại khoản 3 Điều 13 Luật Lực lượng tham gia bảo vệ an ninh trật tự ở cơ sở 2023.

Cụ thể, công dân xem xét, tuyển chọn tham gia lực lượng tham gia bảo vệ an ninh trật tự ở cơ sở phải có bằng tốt nghiệp hoặc đã hoàn thành chương trình giáo dục trung học cơ sở trở lên. Đối với khu vực biên giới, hải đảo, miền núi, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, vùng đồng bào dân tộc thiểu số thì có thể tuyển chọn người đã học xong chương trình giáo dục tiểu học.

 

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,685

Bài viết về

lĩnh vực Bộ máy hành chính

Chính sách khác

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn