Đối tượng phải tham gia huấn luyện nghiệp vụ chữa cháy, cứu nạn trong CAND

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
Chuyên viên pháp lý Võ Ngọc Nhi
22/02/2023 14:53 PM

Xin hỏi là đối tượng phải tham gia huấn luyện nghiệp vụ chữa cháy, cứu nạn trong CAND được quy định thế nào? - Quốc Hùng (TPHCM)

Đối tượng phải tham gia huấn luyện nghiệp vụ chữa cháy, cứu nạn trong CAND

Đối tượng phải tham gia huấn luyện nghiệp vụ chữa cháy, cứu nạn trong CAND (Hình từ Internet)

Bộ trưởng Bộ Công an ban hành Thông tư 02/2023/TT-BCA ngày 13/01/2023 quy định về công tác huấn luyện nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ trong Công an nhân dân.

Theo đó, đối tượng phải tham gia huấn luyện nghiệp vụ chữa cháy, cứu nạn trong CAND quy định như sau:

1. Đối tượng phải tham gia huấn luyện nghiệp vụ chữa cháy, cứu nạn trong CAND

- Trưởng phòng, Phó Trưởng phòng Phòng Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ thuộc Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (Công an cấp tỉnh).

- Trưởng Công an, Phó Trưởng Công an quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (Công an cấp huyện) phụ trách công tác phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ,

- Đội trưởng, Phó Đội trưởng các đội nghiệp vụ được giao thực hiện nhiệm vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ thuộc Phòng Cảnh sát phòng cháy, chữa, cháy và cứu nạn, cứu hộ; Đội trưởng, Phó Đội trưởng đội Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ thuộc Công an cấp huyện.

- Cán bộ làm công tác huấn luyện nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ.

- Cán bộ, chiến sĩ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ.

- Lái xe chữa cháy, xe cứu nạn, cứu hộ; lái tàu, xuồng, ca nô chữa cháy, cứu nạn, cứu hộ.

2. Hình thức huấn luyện nghiệp vụ chữa cháy, cứu nạn trong CAND

Tại khoản 2 Điều 5 Thông tư 02/2023/TT-BCA quy định về hình thức huấn luyện như sau:

- Huấn luyện thường xuyên được thực hiện hàng ngày trong ca thường trực tại đơn vị Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ, áp dụng cho các đối tượng quy định tại điểm c, đ, e khoản 1 Điều 5 Thông tư 02/2023/TT-BCA.

- Huấn luyện định kỳ được thực hiện một năm một lần, áp dụng cho các đối tượng quy định tại điểm a, b khoản 1 Điều này; một năm hai lần, áp dụng cho các đối tượng quy định tại điểm c, đ, e khoản 1 Điều 5 Thông tư 02/2023/TT-BCA.

- Huấn luyện nâng cao được thực hiện một năm một lần, áp dụng cho đối tượng quy định tại điểm d khoản 1 Điều 5 Thông tư 02/2023/TT-BCA;

Hai năm một lần, áp dụng cho các đối tượng quy định tại điểm a, b, c khoản 1 Điều 5 Thông tư 02/2023/TT-BCA.

3. Nội dung huấn luyện nghiệp vụ chữa cháy, cứu nạn trong CAND

Tại Điều 6 Thông tư 02/2023/TT-BCA quy định về nội dung huấn luyện như sau:

- Các văn bản quy phạm pháp luật, văn bản chỉ đạo, hướng dẫn về công tác chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ.

- Lý thuyết về kỹ thuật cá nhân; chiến thuật, kỹ thuật; đội hình chữa cháy, đội hình cứu nạn, cứu hộ; phương án chữa cháy, phương án cứu nạn, cứu hộ; quản lý, bảo quản, bảo dưỡng phương tiện, thiết bị chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ.

- Lý thuyết về công tác chỉ huy chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ.

- Thực hành huấn luyện thể lực.

- Thực hành kỹ thuật cá nhân về chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ.

- Thực hành đội hình chữa cháy, đội hình cứu nạn, cứu hộ.

- Thực hành kỹ thuật, chiến thuật chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ.

- Thực hành thao tác sử dụng, bảo quản, bảo dưỡng phương tiện, thiết bị chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ.

- Bổ túc tay lái cho lái xe chữa cháy, xe cứu nạn, cứu hộ;

Công tác sửa chữa phương tiện chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ.

4. Địa điểm huấn luyện nghiệp vụ chữa cháy, cứu nạn trong CAND

Tại khoản 1 Điều 7 Thông tư 02/2023/TT-BCA quy định về địa điểm huấn luyện và cán bộ làm công tác huấn luyện như sau:

- Huấn luyện thường xuyên được thực hiện tại địa điểm, trụ sở của đơn vị Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ.

- Huấn luyện định kỳ được thực hiện tập trung tại trung tâm huấn luyện hoặc tại địa điểm, trụ sở của Phòng Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ thuộc Công an cấp tỉnh.

- Huấn luyện nâng cao được thực hiện tập trung tại trung tâm huấn luyện của các đơn vị thuộc cơ quan Bộ Công an.

Thông tư 02/2023/TT-BCA có hiệu lực từ ngày 03/3/2023.

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,753

Bài viết về

lĩnh vực Phòng cháy chữa cháy

Chính sách khác

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn