HỎI - ĐÁP VỀ COVID-19 14/05/2020 15:04 PM

Điều kiện công bố hết dịch Covid-19

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
14/05/2020 15:04 PM

Đã nhiều ngày trôi qua, Việt Nam không ghi nhận ca mắc Covid-19 mới, xin hỏi cần đáp ứng những điều kiện nào thì có thể công bố hết dịch?

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Căn cứ Điều 5 Quyết định 02/2016/QĐ-TTg ngày 28/01/2016 và Điều 1 Quyết định 07/2020/QĐ-TTg ngày 26/02/2020 thì điều kiện để có thể công bố hết dịch Covid-19 như sau:

- Không phát hiện thêm trường hợp mắc bệnh mới sau 28 ngày (Thời gian được tính từ ngày trường hợp mắc bệnh gần nhất được cách ly tại cơ sở y tế).

- Đã thực hiện các biện pháp chống dịch quy định tại Mục 3 Chương IV Luật phòng, chống bệnh truyền nhiếm như:

+ Thành lập Ban chỉ đạo chống dịch;

+ Khai báo, báo cáo dịch;

+ Tổ chức cấp cứu, khám bệnh, chữa bệnh;

+ Tổ chức cách ly y tế;

+ Vệ sinh, diệt trùng, tẩy uế trong vùng có dịch;

+ Kiểm soát ra, vào vùng có dịch đối với bệnh dịch...

Quý Nguyễn

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 15,372

Bài viết về

Cập nhật mới nhất về tình hình Covid-19

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn