02/11/2022 16:54

Lưu ý: Nữ quan hệ tình dục với nam dưới 16 tuổi tự nguyện có thể bị tử hình  

Lưu ý: Nữ quan hệ tình dục với nam dưới 16 tuổi tự nguyện có thể bị tử hình  

“Cho tôi hỏi mức hình phạt cao nhất mà nữ (trên 18 tuổi) có thể phải chịu khi quan hệ tình dục với người dưới 16 tuổi (người đó tự nguyện) là gì?” _ Xuân Hoa (Bình Định)

Chào chị, đối với yêu cầu của chị, Ban biên tập gửi đến chị một số thông tin như sau:

Theo quy định tại Điều 145 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 thì mức hình phạt đối với người quan hệ tình dục tự nguyện với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi là:

Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.”

Như vậy, chủ thể của tội này sẽ là người từ đủ 18 tuổi trở lên không phân biệt là nam hay nữ. Và tuỳ theo tính chất và hậu quả của hành vi phạm tội mà người đủ 18 tuổi quan hệ tình dục tự nguyện với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi có thể phải chịu mức án từ 1 năm tù đến tối đa 15 năm tù.

Tuy nhiên đối với trường hợp giao cấu dù là được sự đồng thuận với người dưới 13 tuổi thì hành vi này được xem là hành vi hiếp dâm người dưới 16 tuổi và sẽ phải chịu mức hình phạt theo quy định tại Điều 142 Bộ luật Hình sự 2015 đã được sửa đổi bổ sung năm 2017, cụ thể: 

Điều 142. Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ;

b) Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm:

a) Có tính chất loạn luân;

b) Làm nạn nhân có thai;

c) Gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe hoặc gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

đ) Phạm tội 02 lần trở lên;

e) Đối với 02 người trở lên;

g) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a) Có tổ chức;

b) Nhiều người hiếp một người;

c) Đối với người dưới 10 tuổi;

d) Gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe hoặc gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

đ) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;

e) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.”.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.”

Đồng thời, theo quy định tại khoản 2 Điều 12 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017  thì:

2. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.

Vậy, chủ thể của tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi là bất kỳ người nào có năng lực trách nhiệm hình sự. Theo đó, người từ đủ 14 tuổi cũng có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu quan hệ tình dục với người dưới 13 tuổi. 

Như vậy, hành vi quan hệ tình dục với người dưới 13 tuổi dù được đồng thuận thì người phạm tội dù là nam hay nữ sẽ có thể phải chịu mức hình phạt từ 7 năm tù đến tù chung thân hoặc tử hình.

Nguyễn Sáng
26970

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email: info@thuvienphapluat.vn