Công ty có quyền cho NLĐ nghỉ việc trước thời điểm xin nghỉ?

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
06/08/2021 11:34 AM

“Tôi làm việc và ký HĐLĐ thời hạn 01 năm với công ty. Tôi muốn chất dứt HĐLĐ trước hạn và báo trước cho công ty 30 ngày trước khi nghỉ việc. Tuy nhiên, tôi mới làm đơn xin nghỉ 7 ngày thì công ty đã cho tôi nghỉ việc. Công ty làm vậy đúng không?” – Câu hỏi của bạn Huỳnh Hạ (TP HCM)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Theo Điều 36 Bộ luật Lao động 2019 quy định về quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ của người sử dụng lao động như sau:

Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ trong trường hợp sau đây:

(1) NLĐ thường xuyên không hoàn thành công việc theo HĐLĐ được xác định theo tiêu chí đánh giá mức độ hoàn thành công việc trong quy chế của người sử dụng lao động. Quy chế đánh giá mức độ hoàn thành công việc do người sử dụng lao động ban hành nhưng phải tham khảo ý kiến tổ chức đại diện NLĐ tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện NLĐ tại cơ sở;

(2) NLĐ bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn hoặc đã điều trị 06 tháng liên tục đối với người làm việc theo HĐLĐ xác định thời hạn có thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng hoặc quá nửa thời hạn HĐLĐ đối với người làm việc theo HĐLĐ xác định thời hạn có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

Khi sức khỏe của NLĐ bình phục thì người sử dụng lao động xem xét để tiếp tục giao kết HĐLĐ với NLĐ;

(3) Do thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch họa hoặc di dời, thu hẹp sản xuất, kinh doanh theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải giảm chỗ làm việc;

(4) NLĐ không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 31 của bộ luật này;

(5) NLĐ đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định tại Điều 169 của bộ luật này, trừ trường hợp có thỏa thuận khác;

(6) NLĐ tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng từ 05 ngày làm việc liên tục trở lên;

(7) NLĐ cung cấp không trung thực thông tin theo quy định tại khoản 2 Điều 16 của bộ luật này khi giao kết HĐLĐ làm ảnh hưởng đến việc tuyển dụng NLĐ.

Như vậy, trường hợp của bạn thì công ty không có quyền cho bạn nghỉ việc trước thời điểm bạn xin nghỉ nếu không thuộc các trường hợp quy định trên.

Bên cạnh đó, công ty phải thông báo trước với bạn khi muốn chấm dứt HĐLĐ theo quy định sau:

- Trong trường hợp 1, 2, 3, 5 và 7, công ty phải báo trước cho bạn ít nhất 30 ngày đối với HĐLĐ xác định thời hạn;

- Đối với một số ngành, nghề, công việc đặc thù thì thời hạn báo trước được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

- Khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ quy định tại trường hợp 4 và 6 thì công ty không phải báo trước cho bạn.

Trung Tài

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 4,364

Bài viết về

lĩnh vực Lao động - Tiền lương

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn