Kinh doanh karaoke có hình ảnh không phù hợp với lời bài hát trên màn hình: Phạt đến 40 triệu đồng

31/03/2021 10:30 AM

Cơ sở kinh doanh karaoke không đảm bảo hình ảnh phù hợp với lời bài hát trên màn hình sẽ bị phạt theo quy định tại Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa và quảng cáo.

Cụ thể, điểm d khoản 6 Điều 15 Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định:

Điều 15. Vi phạm quy định về kinh doanh dịch vụ karaoke, dịch vụ vũ trường

………

6. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

………

d) Không bảo đảm hình ảnh phù hợp với lời bài hát thể hiện trên màn hình (hoặc hình thức tương tự) hoặc với văn hóa, đạo đức, thuần phong mỹ tục của dân tộc Việt Nam trong phòng hát karaoke,

Mức phạt nêu trên áp dụng đối với cá nhân vi phạm, tổ chức có cùng hành vi vi phạm sẽ bị phạt từ 30 đến 40 triệu đồng.

Ngoài ra, Nghị định 38/2021/NĐ-CP cũng quy định mức phạt đối với một số hành vi sau đây:

- Phạt tiền từ 20 – 30 triệu đồng đối với doanh nghiệp kinh doanh karaoke quá 12 giờ đêm (sau 24 giờ và trước 8 giờ sáng).

- Phạt tiền từ 50 đến 70 triệu đồng đối với cá nhân nếu quảng cáo thuốc lá, rượu có độ cồn trên 15 độ.

- Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng – 500.000 đồng đới với người có hành vi mặc trang phục không lịch sự hoặc không phù hợp với văn hóa truyền thống Việt Nam.

Nghị định 38/2021/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 01/6/2021.

Quý Nguyễn

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,406

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn