Điểm mới về điều kiện tự thiết kế xây dựng nhà ở riêng lẻ của hộ gia đình, cá nhân

29/01/2021 09:39 AM

Mới đây, Chính phủ vừa ban hành Nghị định 06/2021/NĐ-CP quy định chi tiết một số nội dung về quản lý chất lượng, thi công xây dựng và bảo trì công trình xây dựng

Thiết kế xây dựng nhà ở riêng lẻ

Chủ đầu tư được tự thiết kế xây dựng nhà ở riêng lẻ dưới 3 tầng (Ảnh minh họa)

Theo đó, Khoản 2 Điều 9 Nghị định 06 quy định việc thiết kế xây dựng nhà ở riêng lẻ của hộ gia đình, cá nhân  phải đảm bảo các điều kiện sau đây:

- Chủ đầu tư xây dựng nhà ở riêng lẻ được tự tổ chức thực hiện thiết kế xây dựng công trình đối với nhà ở riêng lẻ của hộ gia đình, cá nhân trong các trường hợp gồm:

(1) Nhà ở không có tầng hầm (quy định mới) và có tổng diện tích sàn xây dựng nhỏ hơn 250 m2;

(2) Nhà ở dưới 3 tầng;

(3) Nhà ở có chiều cao dưới 12m.

- Đối với nhà ở riêng lẻ của hộ gia đình, cá nhân dưới 7 tầng hoặc có 01 tầng hầm, trừ các trường hợp được quy định như trên, việc thiết kế phải được tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện năng lực theo quy định của pháp luật thực hiện;

- Đối với nhà ở riêng lẻ của hộ gia đình, cá nhân từ 7 tầng trở lên hoặc có từ 02 tầng hầm trở lên, hồ sơ thiết kế phải được thẩm tra thiết kế xây dựng về nội dung an toàn công trình trước khi xin cấp giấy phép xây dựng. Việc thiết kế và thẩm tra thiết kế phải được tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện năng lực theo quy định của pháp luật thực hiện.

Nghị định 06/2021/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 26/01/2021 và thay thế Nghị định 46/2015/NĐ-CP ngày 12/02/2015.

Thùy Liên

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,257

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn