Chính sách tiền lương có hiệu lực từ tháng 03/2021

Xúc phạm danh dự giáo viên tại trường có thể bị phạt tới 10 triệu đồng

25/01/2021 17:23 PM

Đây là nội dung tại Nghị định 04/2021/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực giáo dục, được Chính phủ ban hành ngày 22/01/2021.

Xúc phạm danh dự giáo viên tại trường có thể bị phạt tới 10 triệu đồng

Xúc phm danh d giáo viên ti trưng có th b pht ti 10 triu đng (Ảnh minh họa)

Theo đó, phạt tiền từ 05 triệu đồng đến 10 triệu đồng đối với hành vi xúc phạm danh dự, nhân phẩm; xâm phạm thân thể nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục trong cơ sở giáo dục nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự (khoản 1 Điều 26 Nghị định 04/2021/NĐ-CP).

Hiện hành, tại khoản 2 Điều 19 Nghị định 138/2013/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 05 triệu đồng đến 10 triệu đồng đối với hành vi xúc phạm danh dự, nhân phẩm, xâm phạm thân thể nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục.

Như vậy, so với hiện hành, mức phạt tiền theo quy định mới không thay đổi, nhưng có sự thay đổi về hành vi vi phạm như sau:

- Hành vi vi phạm phải diễn ra trong cơ sở giáo dục;

- Hành vi vi phạm chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

Lưu ý: Đây là mức phạt tiền đối với tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm tương tự thì bị phạt tiền bằng 1/2 mức phạt tiền đối với tổ chức.

Ngoài ra, bổ sung biện pháp khắc phục hậu quả đối với hành vi trên.

Cụ thể, buộc xin lỗi công khai người bị xúc phạm danh dự, nhân phẩm; xâm phạm thân thể đối với hành vi vi phạm nêu trên, trừ trường hợp người bị xúc phạm danh dự, nhân phẩm; xâm phạm thân thể có yêu cầu không xin lỗi công khai.

Nghị định 04/2021/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 10/3/2021 và thay thế Nghị định 138/2013/NĐ-CP.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 741

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn