Quy định về di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp của NLĐ nước ngoài

31/12/2020 14:05 PM

Di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp là một trong những hình thức mà lao động là công dân nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam (khoản 1 Điều 2 Nghị định 152/2020/NĐ-CP).

Quy định về di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp của NLĐ nước ngoài

Quy đnh về di chuyn trong ni b doanh nghip của NLĐ nước ngoài

Cụ thể, tại khoản 1 Điều 3 Nghị định 152/2020/NĐ-CP giải thích:

“Người lao động nước ngoài di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp là nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia và lao động kỹ thuật của một doanh nghiệp nước ngoài đã thành lập hiện diện thương mại trên lãnh thổ Việt Nam, di chuyển tạm thời trong nội bộ doanh nghiệp sang hiện diện thương mại trên lãnh thổ Việt Nam và đã được doanh nghiệp nước ngoài tuyển dụng trước đó ít nhất 12 tháng liên tục”.

(Hiện hành, Nghị định 11/2016/NĐ-CP quy định: ”… đã được doanh nghiệp nước ngoài tuyển dụng trước đó ít nhất 12 tháng”).

Bên cạnh đó, theo khoản 3 Điều 7 Nghị định 152/2020/NĐ-CP, người lao động nước ngoài di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp thuộc phạm vi 11 ngành dịch vụ trong biểu cam kết dịch vụ của Việt Nam với Tổ chức Thương mại thế giới (bao gồm: kinh doanh, thông tin, xây dựng, phân phối, giáo dục, môi trường, tài chính, y tế, du lịch, văn hóa giải trí và vận tải) thì không thuộc diện cấp giấy phép lao động.

Nghị định 152/2020/NĐ-CP có hiệu lực thi hành từ ngày 15/02/2021.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 14,409

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn