Làm việc ở thành phố, có được về quê nhận bảo hiểm thất nghiệp?

21/08/2021 11:17 AM

Bảo hiểm thất nghiệp giúp NLĐ có được khoản tiền bù đắp thu nhập khi thất nghiệp. Nếu NLĐ làm việc ở thành phố, nhưng về quê tránh dịch thì có được nhận bảo hiểm thất nghiệp ở quê không?

 Làm việc ở thành phố, có được về quê nhận bảo hiểm thất nghiệp? (ảnh minh họa)

Theo quy định tại khoản 1 Điều 17 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định như sau:

Trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo đúng quy định tại Điều 16 của Nghị định này cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.

Như vậy, trong 3 tháng kể từ ngày mất việc, NLĐ chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp thì được nộp hồ sơ tại địa phương nơi muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.

Nộp hồ sơ hưởng trợ cấp ở thành phố, về quê nhận được không?

Theo Điều 22 Nghị định 28/2015/NĐ-CP, việc chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau:

1. Người lao động đã hưởng ít nhất 01 tháng trợ cấp thất nghiệp theo quy định mà có nhu cầu chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp đến tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khác thì phải làm đề nghị chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định và gửi trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Do đó, người lao động có mong muốn chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp nếu đáp ứng điều kiện sau:

- Đã hưởng ít nhất 01 tháng trợ cấp thất nghiệp.

- Có nhu cầu chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp đến tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khác.

Như vậy, nếu NLĐ đã hưởng ít nhất 01 tháng trợ cấp thất nghiệp ở nơi đang làm việc mà có mong muốn về quê nhận thì có thể làm hồ sơ chuyển nơi hưởng trợ cấp.

Trung Tài

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,861

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn