Vẫn được dùng thẻ BHYT mẫu cũ đến khi được cấp thẻ BHYT mẫu mới

19/03/2021 09:33 AM

"Tôi được biết sắp tới người dân sẽ được cấp thẻ BHYT theo mẫu mới. Vậy cho tôi hỏi, nếu người dân chưa được cấp thẻ BHYT theo mẫu mới thì dùng thẻ BHYT mẫu cũ để đi khám, chữa bệnh được không?" - Đây là câu hỏi của bạn Tuấn Khanh (Email: tuankhanh****@gmail.com).

Về vấn đề này, Luật gia Bùi Tường Vũ - Giám đốc THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Ngày 03/12/2020, BHXH Việt Nam ban hành Quyết định 1666/QĐ-BHXH về mẫu thẻ bảo hiểm y tế. Theo đó, từ ngày 01/4/2021 sẽ tiến hành cấp thẻ bảo hiểm y tế theo mẫu mới cho người tham gia bảo hiểm y tế.

Tại Khoản 2 Điều 4 Quyết định 1666/QĐ-BHXH có quy định:

2. Trong thời gian chờ đổi thẻ BHYT theo quy định tại Quyết định này, thẻ BHYT đã cấp cho người tham gia BHYT còn thời hạn sử dụng thì tiếp tục được dùng để khám bệnh, chữa bệnh (KCB) BHYT.

Như vậy: Trong thời gian chờ đổi sang mẫu thẻ mới theo quy định tại Quyết định 1666, nếu thẻ BHYT đã cấp vẫn còn thời hạn sử dụng thì tiếp tục được dùng để khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 4,357

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn