Hợp đồng lao động dưới 01 tháng: Không thử việc trong mọi trường hợp

29/01/2021 08:53 AM

Không áp dụng thử việc đối với người lao động giao kết hợp đồng lao động có thời hạn dưới 01 tháng.

Căn cứ quy định tại Điều 24 Bộ luật lao động 2019 thì trước khi NLĐ vào làm việc chính thức, người sử dụng lao động và NLĐ có thể thỏa thuận về việc làm thử;

Thỏa thuận nội dung thử việc có thể được ghi trong hợp đồng lao động hoặc được giao kết riêng bằng một hợp đồng thử việc.

Tuy nhiên, không phải mọi trường hợp đều được áp dụng thử việc trước khi NLĐ vào làm việc chính thức.

Theo đó, tại Khoản 3 Điều 24 Bộ luật lao động 2019 quy định:

3. Không áp dụng thử việc đối với người lao động giao kết hợp đồng lao động có thời hạn dưới 01 tháng.

Như vậy: Trường hợp người sử dụng lao động và NLĐ giao kết hợp đồng lao động có thời hạn dưới 01 tháng thì không áp dụng thử việc; đồng nghĩa, NLĐ không phải thử việc trong trường hợp này.

Quy định về thời gian thử việc

Thời gian thử việc do hai bên thỏa thuận căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc một lần đối với một công việc và bảo đảm điều kiện sau đây:

1. Không quá 180 ngày đối với công việc của người quản lý doanh nghiệp theo quy định của Luật Doanh nghiệp, Luật Quản lý, sử dụng vốn nhà nước đầu tư vào sản xuất, kinh doanh tại doanh nghiệp;

2. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

3. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật trung cấp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ;

4. Không quá 06 ngày làm việc đối với công việc khác.

Thanh Lợi

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,343

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn