Tổng hợp điểm mới 11 Luật, Bộ luật có hiệu lực từ 01/01/2021

Quyền xác định lại giới tính và chuyển đổi giới tính khác nhau thế nào?

11/01/2021 09:13 AM

Xác định lại giới tính và chuyển đổi giới tính là các quyền nhân thân được ghi nhận tại Bộ luật Dân sự 2015, giữa 02 quyền này có một số điểm khác biệt cơ bản sau đây:

Phân biệt quyền xác định lại giới tính và chuyển đổi giới tính

Phân bit quyn xác đnh li gii tính và chuyn đi gii tính

Tiêu chí

Xác định lại giới tính

Chuyển đổi giới tính

Bản chất của quyền

Việc xác định lại giới tính của một người được thực hiện trong trường hợp giới tính của người đó bị khuyết tật bẩm sinh hoặc chưa định hình chính xác mà cần có sự can thiệp của y học nhằm xác định rõ giới tính

Giới tính của người đó bình thường nhưng mong muốn chuyển đổi thành giới tính khác

Mục đích

Xác định rõ giới tính

Chuyển đổi thành giới tính mà người đó mong muốn

Các trường hợp cụ thể

- Khuyết tật bẩm sinh về giới tính:

+ Nam lưỡng giới giả nữ;

+ Nữ lưỡng giới giả nam;

+ Lưỡng giới thật.

- Nhiễm sắc thể giới tính có thể giống như trường hợp nữ lưỡng giới giả nam hoặc nam lưỡng giới giả nữ hoặc lưỡng giới thật nhưng bộ phận sinh dục chưa được biệt hóa hoàn toàn và không thể xác định chính xác là nam hay nữ.

Chưa có hướng dẫn

Đăng ký thay đổi hộ tịch

Cá nhân đã thực hiện việc xác định lại giới tính có quyền, nghĩa vụ đăng ký thay đổi hộ tịch theo quy định của pháp luật về hộ tịch (Xem thêm Điều 3 Luật Hộ tịch 2014)

Cá nhân đã chuyển đổi giới tính có quyền, nghĩa vụ đăng ký thay đổi hộ tịch theo quy định của pháp luật về hộ tịch (Hiện nay chưa có hướng dẫn)

Quyền nhân thân sau khi xác định lại/chuyển đổi giới tính

Có quyền nhân thân phù hợp với giới tính đã được xác định lại theo quy định của Bộ luật Dân sự và luật khác có liên quan

Có quyền nhân thân phù hợp với giới tính đã được chuyển đổi theo quy định của Bộ luật Dân sự và luật khác có liên quan.

Căn cứ pháp lý

Điều 36 Bộ luật Dân sự 2015

Điều 5, 6 Nghị định 88/2008NĐ-CP

Điều 37 Bộ luật Dân sự 2015

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 375

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn