Tổng hợp điểm mới 11 Luật, Bộ luật có hiệu lực từ 01/01/2021

Có được thay đổi họ tên trong lý lịch đảng viên?

31/10/2020 09:29 AM

Theo quy định tại Hướng dẫn 01-HD/TW ngày 20/9/2016 thì đảng viên được phép thay đổi họ tên của mình đã khai trong lý lịch đảng viên. Trình tự, thủ tục thay đổi họ tên trong lý lịch đảng viên được thực hiện theo các quy định sau:

Lý lịch đảng viên

Cụ thể, theo Khoản 9.1 Mục 9 Hướng dẫn 01-HD/TW trường hợp đảng viên cần thay đổi họ, tên khác với đã khai trong lý lịch đảng viên thì thực hiện thủ tục sau:

- Đảng viên gửi đến cấp ủy cơ sở đơn đề nghị và văn bản chính thức của cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép được thay đổi họ, tên.

- Cấp ủy cơ sở xem xét và đề nghị cấp ủy cấp trên trực tiếp xem xét, quyết định.

- Khi có quyết định của cấp ủy có thẩm quyền cho thay đổi họ, tên thì tổ chức đảng quản lý hồ sơ thực hiện chỉnh sửa đồng bộ họ, tên trong các tài liệu và cơ sở dữ liệu đảng viên do cấp ủy các cấp quản lý.

Liên quan đến việc thay đổi họ tên, đảng viên cần làm thủ tục thay đổi hộ tịch theo quy định tại Điều 28 Luật Hộ tịch 2014, cụ thể như sau:

- Đảng viên đủ điều kiện yêu cầu đăng ký thay đổi họ tên trong Giấy khai sinh nộp tờ khai theo mẫu quy định tại Phụ lục 5 Thông tư 04/2020/TT-BTP ngày 28/5/2020 và giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch.

- UBND cấp huyện nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của cá nhân có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi hộ tịch cho công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên cư trú ở trong nước.

- Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định, nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật có liên quan, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch UBND cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu và ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh.

Tờ khai thay đổi, cải chính hộ tịch

Trong đó:

+ Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.

+ Trường hợp đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch không phải tại nơi đăng ký hộ tịch trước đây thì UBND cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến UBND nơi đăng ký hộ tịch trước đây để ghi vào Sổ hộ tịch.

+ Trường hợp nơi đăng ký hộ tịch trước đây là Cơ quan đại diện thì UBND cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Bộ Ngoại giao để chuyển đến Cơ quan đại diện ghi vào Sổ hộ tịch.

Lưu ý:

Kể từ ngày 18-8-2016, không xem xét điều chỉnh tuổi của đảng viên; thống nhất xác định tuổi của đảng viên theo tuổi khai trong hồ sơ lý lịch đảng viên (hồ sơ gốc) khi được kết nạp vào Đảng.

Thùy Liên

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,389

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn