Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Lỗi không xi nhan khi rẽ phải bị phạt bao nhiêu?

04/09/2020 15:25 PM

Luật Giao thông đường bộ quy định khi rẻ phải, rẻ trái thì người điều khiển phương tiện phải có tín hiệu xi nhan báo hướng rẽ. Tuy nhiên, việc không xi nhan khi rẻ phải lại là lỗi mà rất nhiều người gặp phải.

Mức phạt đối với lỗi không xi nhan khi rẽ phải (Ảnh minh họa)

Hiện nay, theo quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì lỗi này bị xử phạt như sau:

- Đối với xe mô tô, xe gắn máy:

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) chuyển hướng không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức) thì bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng (Điểm a Khoản 3 Điều 6).

- Đối với xe ô tô, tương tự xe ô tô:

Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng với người điều khiển xe ô tô không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức). (Điểm c Khoản 3 Điều 5).

Thanh Ngân

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,820

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn