Tiền thưởng dịp Lễ Quốc khánh ngày 02/9/2019

15/08/2019 15:55 PM

Anh Dương Văn Thanh (Email: Thanh170692***@gmail.com) có thắc mắc: “Vợ tôi làm việc ở một Công ty may trên địa bàn quận Tân Bình vừa được nhận tiền thưởng dịp Lễ Quốc khánh ngày 02/9/2019 là 250.000 đồng; còn tôi đang làm việc tại Cây xăng cũng ở quận Tân Bình nhưng đến nay lại chưa nghe gì đến việc thưởng dịp Lễ Quốc khách. Vậy tôi có được nhận tiền thưởng vào đợt Lễ này hay không? Tôi cảm ơn!”

tiền thưởng

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Căn cứ Khoản 1, Điều 103 của Bộ luật Lao động 2012, tiền thưởng dịp Quốc khánh 02/9/2019 do người sử dụng lao động quyết định dựa trên kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động. Điều này đồng nghĩa với việc tiền thưởng dịp Quốc khánh 02/9/2019 là không mang tính chất bắt buộc mà phụ thuộc vào tình hình thực tế của mỗi doanh nghiệp. Bởi vậy, anh Dương Văn Thanh liên hệ với người quản lý tại Cây xăng mà mình đang làm việc để được trả lời cụ thể về vấn đề này.

Điều 103. Tiền thưởng

1. Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.

Hữu Phạm

Chia sẻ bài viết lên facebook 4,916

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn