CSGT được quyền xử phạt trường hợp rẽ phải khi gặp đèn đỏ

08/08/2019 15:09 PM

Anh Nguyễn Hoài Nam (Email: Namdeptrai***@gmail.com) có hỏi: “Vừa rồi, khi tham gia giao thông tại ngã 4 Trung Chánh, tôi rẽ phải khi đèn đỏ và bị cảnh sát giao thông xử phạt. Cho hỏi cảnh sát giao thông có được quyền xử phạt trường hợp rẽ phải khi đèn đỏ hay không? Trân trọng cảm ơn!”

rẽ phải

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Theo nguyên tắc chung của Luật giao thông đường bộ 2008, khi đèn giao thông báo đỏ thì người tham gia giao thông không được rẽ phải, trừ trường hợp có biển báo “đèn đỏ được rẽ phải” hoặc người điều khiển giao thông cho phép rẽ phải.

Bởi vậy, trường hợp gặp đèn đỏ mà người tham gia giao thông rẽ phải sẽ bị Cảnh sát giao thông xử phạt theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP, cụ thể như sau:

- Xử phạt vi phạm giao thông đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô rẽ phải khi đèn đỏ từ 1.200.000 - 2.000.000 đồng (Căn cứ Điểm a, Khoản 5, Điều 5).

- Xử phạt vi phạm giao thông đối với người điều khiển mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy rẽ phải khi đèn đỏ từ 300.000 - 400.000 đồng (Căn cứ Điểm c, Khoản 4, Điều 6).

- Xử phạt vi phạm giao thông đối với người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng rẽ phải khi đèn đỏ từ 400.000 - 600.000 đồng (Căn cứ Điểm g, Khoản 4, Điều 7).

- Xử phạt vi phạm giao thông đối với người điều khiển xe đạp, xe đạp máy, người điều khiển xe thô sơ khác rẽ phải khi đèn đỏ từ 60.000 - 80.000 đồng (Căn cứ Điểm h, Khoản 2, Điều 8).

Hữu Phạm

Chia sẻ bài viết lên facebook 5,953

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn