Cha, mẹ lấy tiền lì xì của con có thể bị phạt đến 1 triệu đồng

08/07/2019 14:39 PM

Chị Nguyễn Tường Vy (Email: Tuongvy***@gmail.com) có hỏi: “Việc để trẻ giữ tiền lì xì, tự chi tiêu là vô cùng nguy hiểm, có thể dẫn đến trẻ hư hỏng. Nếu cha, mẹ không cho trẻ giữ tiền lì xì mà lấy về để quản lý có được hay không?”

Tiền lì xì

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Theo quy định của pháp luật hiện hành, tiền lì xì của trẻ là tài sản riêng của trẻ và được pháp luật bảo vệ. Tuy nhiên, vì trẻ còn nhỏ nên việc để trẻ tự quản lý và sử dụng tiền lì xì dễ dẫn đến trẻ hư hỏng như chị Vy lo lắng ở trên. Bởi vậy, cha, mẹ và trẻ nên phối hợp giữ nguồn tiền đấy và lên kế hoạch chi tiêu đồng tiền ấy một cách hợp lý, vừa đảm bảo trẻ vui và an toàn cho trẻ (như mua quần áo, sách, bút…).

Nhưng nếu cha, mẹ mượn tiền của trẻ rồi chiếm đoạt luôn, không trả lại cho trẻ mà sử dụng vào mục đích riêng của mình thì vừa làm trẻ ức chế, khó chịu… (không nghe lời cha, mẹ; mất niềm tin vào cha, mẹ) và có thể bị xử phạt từ 500 nghìn đồng đến 1 triệu đồng theo Điểm a Khoản 2  Điều 56 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

Điều 56. Hành vi bạo lực về kinh tế

2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Chiếm đoạt tài sản riêng của thành viên gia đình;

Hữu Phạm

Chia sẻ bài viết lên facebook 2,719

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn