Ai tham gia BHYT thì nên biết điều này để đảm bảo quyền lợi cho mình

20/06/2019 08:54 AM

Một điểm rất quan trọng trên thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) là “Thời điểm đủ 05 năm liên tục: từ dd/mm/yyyy”. Bởi vì, người tham gia BHYT đủ 05 năm liên tục sẽ được hưởng rất nhiều quyền lợi, như là không phải thực hiện đồng chi trả khi tiền khám, chữa bệnh ở mức lớn theo quy định.

Thông tin mới liên quan đến BHXH, BHYT, BHTN

 

Bảo hiểm y tế

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Giả định chị Nguyễn Thị B có Thời điểm đủ 05 năm liên tục: từ 01/01/2019 nhưng bị gián đoạn thời gian đóng BHYT thì sẽ bị tính lại từ đầu.

Nhiều trường hợp người lao động vì chuyển nơi làm việc (thôi việc ở công ty cũ để xin làm việc ở công ty mới) có thời gian không đóng BHYT thì phải tính lại từ đầu Thời điểm đủ 05 năm liên tục tham gia BHYT.

Hiện hành, tại Khoản 5 Điều 12 Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật BHYT cho phép thời gian gián đoạn tối đa là 03 tháng. Nghĩa là, nếu người lao động đang tham gia BHYT nhưng ngừng đóng BHYT 03 tháng trở xuống thì khi tham gia tiếp thì vẫn không bị tính lại từ đầu thời gian đủ 05 năm liên tục.

Thực tế, có nhiều trường hợp người lao động chỉ gián đoạn thời gian tham gia BHYT 01 tháng, 02 tháng hoặc 03 tháng nhưng cơ quan bảo hiểm xã hội tính lại từ đầu Thời điểm đủ 05 năm liên tục_đây là sự sai sót nên người lao động cần ý kiến ngay cho cơ quan bảo hiểm xã hội chỉnh sửa kịp thời nhằm đảm bảo quyền lợi chính đáng cho mình.

Hữu Phạm

Chia sẻ bài viết lên facebook 9,781

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn